Owleye ko Popeye
Cutar Kifin Aquarium

Owleye ko Popeye

Popeye ko popeye yana kumburin idanu ɗaya ko duka biyu a cikin kifin kifaye. Cutar tana da wuyar magani, amma mai sauƙin hanawa.

Alamun

Idanun da suka kumbura suna da wuyar ruɗe da wata cuta. Idanun kifin (ko ɗaya) sun zama kumbura. Wurin waje na iya zama fari, kuma ciki yana kama da an cika shi da wani irin farin ruwa.

Kumburi na ido yana faruwa ne saboda karuwar matsewar ruwa a cikin ƙwallon ido. Mafi girman matsi, idanuwan suna fitowa. A matsayinka na mai mulki, akwai rikitarwa mai rikitarwa - girgijen ido wanda ya haifar da lalacewa ga cornea. Sau da yawa yanayin yana daɗa muni lokacin da ƙwayoyin cuta masu cutarwa suka sauka akan kyallen ido da suka shafa.

Dalilin cutar

Ido masu kumbura galibi suna faruwa ne lokacin da aka ajiye kifi na dogon lokaci a cikin yanayin da ba su dace ba da / ko ruwa mai datti. Don haka, a cikin cunkoson aquariums tare da sauye-sauyen ruwa marasa daidaituwa da ƙarancin aikin tacewa, wannan cuta ta fi kowa.

Ya kamata a lura cewa a cikin irin wannan yanayin cutar ta shafi idanu biyu. Idan ido ɗaya kawai ya kumbura, to, dalilin zai iya zama rauni mai sauƙi na ido saboda zalunci na wani kifi ko lalata kayan ado.

Jiyya

Popeye yana da wahala a bi da shi, saboda dole ne ya magance matsaloli guda uku a lokaci ɗaya: lalacewa ga cornea, raguwar matsa lamba na intraocular, da kamuwa da cuta na kwayan cuta.

Ƙananan lalacewa ga cornea yana warkar da kansa na tsawon lokaci idan an kiyaye shi cikin yanayi mafi kyau kuma a ciyar da daidaitaccen abinci mai wadataccen bitamin.

Haka nan kumburin ido zai ragu da lokaci, muddin kifin ya tsira daga wasu cututtuka kuma an ajiye shi a muhallin da ya dace da ciyar da shi da abinci mai inganci.

Magnesium sulfate a taro na teaspoons 1-3 (ba tare da zamewa ba) a kowace lita 20 na ruwa yana taimakawa wajen hanzarta farfadowa. Tabbas, amfani da shi ya halatta kawai a cikin akwatin kifayen keɓe.

Magungunan rigakafi iri-iri da magungunan kashe qwari, kama da waɗanda ake amfani da su don magance ɓarkewar fin, za su taimaka wajen yaƙar kamuwa da ƙwayoyin cuta. Yana da kyau a yi amfani da shirye-shiryen da aka haxa da abinci, kuma ba kawai a cikin ruwa ba.

Bayan jiyya

Tsarin warkarwa na iya ɗaukar lokaci mai tsawo, daga makonni zuwa watanni. Cutar na da illa mai tsanani (warwarewar kyallen ido) wanda baya warkewa sosai. Kifin ya kasance mai lalacewa a bayyane, hangen nesa ya lalace, wani lokacin yana iya rasa ido ko ma ya zama makaho. Halin ƙarshe na wasu nau'ikan na iya zama rashin jituwa da rayuwa ta al'ada, alal misali, ga mafarauta, waɗanda suka dogara da gani a cikin farauta. Ga irin wannan kifi, euthanasia tabbas shine mafi kyawun bayani.

Rigakafin cututtuka

Komai yana da sauki a nan. Wajibi ne don samar da yanayin da ya dace da wani nau'in kifi, kuma a kai a kai tsaftace akwatin kifaye daga sharar gida. Ware abubuwan kayan ado tare da ƙasa maras kyau da kaifi daga ƙira. Guji kiyaye haɗin gwiwa na sannu a hankali da wuce gona da iri, musamman ma kifaye masu tayar da hankali.

Leave a Reply