Parasites na aku da sauran kaji
Articles

Parasites na aku da sauran kaji

Parasites na aku da sauran kaji

Daga cikin tsuntsayen da aka ajiye a gida ko a cikin ɗaki, ƙanana da matsakaici masu girma, finches da canaries sun fi shahara a kasarmu, sau da yawa suna dauke da manyan aku, tsuntsayen daji, har ma da sau da yawa - corvids da owls. Duk wani tsuntsu zai iya samun cututtuka na parasitic. An raba parasites zuwa wajibai da waɗanda ba na wajibi ba. Na farko ba ya tsira ba tare da shiga tsuntsu ba, yayin da na karshen zai iya cutar da sauran dabbobi masu jinni: kuliyoyi, karnuka, har ma da mutane. Bari mu yi la'akari dalla-dalla game da nau'in cututtuka na yau da kullum da ke haifar da cututtuka na waje da na ciki na tsuntsaye.

Kwayoyin cututtuka na waje

Masu cin abinci

Masu cin ƙasa dangi dangi ne na ƙananan kwari marasa fuka-fuki na tsari Phthiraptera, a zahiri kama da lemun tsami, suna da launin ruwan kasa mai laushi da tsayin jiki 1-3 mm tsayi da faɗin 0,3 mm, tafukan hannu tare da farata. Suna haifar da cutar mallophagosis. Kamuwa da cuta yana faruwa ne lokacin da tsuntsu mai kamuwa da cuta ya haɗu da mai lafiya, da kuma ta hanyar abubuwa na yau da kullun don tsuntsaye - perches, feeders, nests, takalman wanka da yashi mai wanka. Masu cin ƙasa suna cin abinci a ƙasa da gashin fuka-fuki, barbashi na fatar tsuntsu. Alamomin kamuwa da cutar sun hada da tashin hankali, kaikayi, rashin abinci da kiba, bayyanar wuraren da ba su da kyau a jiki, ɓangarorin fata na iya bayyana, kuma ƙuruciyar idanu ta kan yi kumburi. Rage rigakafi ga cututtuka daban-daban. Alkalami ba shi da lafiya, lalacewa, maras kyau kuma yana da ƙananan ramuka akan dubawa na kusa. Kuna iya ganin kwari masu motsi da gungu na ƙwayayen su a gindin gashin tsuntsu tare da ƙaramar haɓakawa tare da gilashin ƙara girma.

Knemidocoptosis

Scabies na ado tsuntsaye lalacewa ta hanyar mites na halittar Knemidokoptes. Ticks suna ci gaba ta hanyoyi da yawa a ƙarƙashin fata da sikelin tafukan su. Tsuntsun yana jin tsoro, yana ƙaiƙayi kuma yana fitar da gashinsa. Fatar ta zama kumburi, ta zama kumbura. Ma'auni a kan paws sun tashi, canza launi, m, necrosis na phalanges na yatsunsu na iya faruwa. Kakin zuma da yankin da ke kusa da idanu na iya karuwa, canza launi da rubutu, baki ya lalace. Kamuwa da lafiya na tsuntsu yana faruwa ne ta hanyar hulɗa kai tsaye tare da tsuntsu mai cutar ko tare da abubuwan da aka saba amfani da su, waɗanda kaska za su iya faɗowa. Don ganewar asali, ana yin microscopy na scrapings.

Syringophiliasis

Cutar ta haifar da kaska Syringophilus bipectinatus. Ƙananan mites (1,0 x 0,25 mm) suna zaune a cikin gashin fuka-fukan (ƙasasshen gashin gashin wutsiya) na wutsiya da gashin fuka-fukan jirgin, gashin gashin jikin jiki, suna shiga can ta hanyar tashar tsaga a gindin ginin. gashin tsuntsu. Suna ciyar da ƙwayar lymph da exudate, don haka sababbin gashin fuka-fukan da ke da kyau suna shafar musamman. Kamuwa da cuta yana faruwa ta hanyar saduwa da tsuntsaye marasa lafiya da gurɓataccen abinci. Fuka-fukan da abin ya shafa sun rasa haske, nuna gaskiya, sun lanƙwasa, wuraren da ke da launin rawaya-launin ruwan kasa ko launin toka suna bayyana a cikin ainihin ɓangaren, wuraren zubar da jini suna bayyane. Ƙunƙwasawa yana kaiwa zuwa tsintsuwar kai, wuraren da ba kowa ba tare da jajayen fata suna bayyana. Tsuntsu yana jin tsoro, ƙaiƙayi, cin abinci mara kyau kuma ya rasa nauyi. Ana iya ganin ticks a fili tare da na'ura mai ma'ana; don ganewar asali, ana ɗaukar wani abu mai launin toka mai launin toka daga shingen alkalami.

Sternostomosis

Dalilin da ya haifar da shi shine mite sternostoma tracheacolum 0,2-0,3 mm. fadi da 0,4-0,6 mm. tsayi. Mite na tracheal yana cutar da jakar iska, huhu, buroshi, trachea, wani lokacin ma ana iya samunsa a cikin kogon kashi.

Yana rinjayar galibi ƙananan tsuntsaye - finches, astrild, canaries, kananan parrots, mafi yawa matasa, ana yada su ta hanyar iska da kuma ta hanyar abinci da ruwa. Tsuntsu yana daina waƙa, yana kumbura, yana rage kiba, yana yawan yin motsi, atishawa da tari, yana huci tare da buɗe baki. Mite yana haifar da kumburi, toshewar hanyar iska, lalacewa da rauni a cikin sashin numfashi na sama wanda ke haifar da ciwon huhu da mutuwar tsuntsu. Tare da ƙananan matakan mamayewa, cutar tana da asymptomatic.

Fleas

Fleas a cikin tsuntsayen da aka ajiye a gida ba kasafai ba ne. Amma, duk da haka, fleas (kaza, duck da pigeon ƙuma) za a iya kawo su tare da sabon dabba, abinci daga kasuwanni masu budewa, da takalma ko tufafi. Tsuntsaye fleas ( Ceratophyllus gallinae ) sun bambanta kadan daga kyan gani da kare. Tsuntsaye sun furta itching, wuraren da launin ja mai kauri ya bayyana, tsuntsaye ba su da hutawa, za su iya kwashe gashin tsuntsaye. A lokuta masu tsanani, anemia yana tasowa. Fleas kuma suna da haɗari saboda suna ɗauke da cututtuka masu yawa da helminths.

na ciki parasites

helminths

Dukansu tsuntsaye na ado da masu amfani suna daɗaɗa su da irin waɗannan rukunin helminths kamar cestodes (tapeworms), nematodes (roundworms) da tsutsotsi na filamentous. Kamuwa da cuta na iya faruwa ta hanyar tsaka-tsaki, kwari masu shan jini, ko ta gurbatattun abubuwa, ruwa, abinci, magunguna. Akwai haɗari mafi girma na yin rashin lafiya a cikin tsuntsayen da ke kan titi ko a baranda, saboda akwai yiwuwar haɗuwa da tsuntsayen daji.

  • Helminths zaune a cikin gastrointestinal fili (cestodes Triuterina, Biporouterina, Railietina, nematodes Ascaridia, Ascarops, Capillaria, Heterakis, Ascarops): lethargy, m matsayi, rage ko karkatar da ci, kumbura ciki, tabarbare a ingancin plumage, gastrointestinal cuta, dishevelness. , gamsai da jini a cikin zuriyar.
  • Helminths da ke zaune a cikin hanta (flukes na dangin Dicrocoeda): haɓaka hanta, ƙin ci, rashin ƙarfi, anemia.
  • Specific parasites da shafi kodan na parrots (flukes na genus Paratanaisia) kai ga bayyanuwar bayyanar cututtuka na nephropathy a cikin tsuntsaye: gurgu, polyuria (ƙara cikin adadin ruwa a cikin dung), lethargy, paresis ko inna na daya ko duka biyu. kafafu.
  • Helminths da ke zaune a cikin gabobin numfashi (Syngamus spp.): ƙin cin abinci, rashin jin daɗi, gashin tsuntsu, tari.
  • Tsutsotsi da ke tasowa a cikin idanu (nematodes Thelazia, Oxispirura, Ceratospira, Annulospira) na iya zama bayyane ga "ido tsirara", amma sau da yawa tsuntsu yana tasowa conjunctivitis, blepharitis, fata na fatar ido ya juya ja kuma ya ƙone, tsuntsu yana jin tsoro. na haske mai haske, squints idanunsa, a kusa da idanu iya fado fitar da gashinsa.
  • Kwayoyin da ke zaune a ƙarƙashin fata (Pelicitus spp.) suna haifar da bayyanar da alamun laushi masu laushi a kusa da gidajen abinci. Don ganowa da kuma kafa nau'in helminth, ana yin nazarin najasa.
  • Tare da ƙananan ƙwayoyin cuta, alamun helminthiasis a cikin aku na iya zama ba a nan.
Giardiasis, histomanosis, coccidiosis, chlamydia, rickettsiosis

Ana haifar da cututtuka ta hanyar protozoa. Hanji, hanta da sauran gabobin ciki suna shafar. Alamun sun haɗa da canjin launi da laushi na stool, mai yuwuwa yana ɗauke da jini da gamsai. Tsuntsun ya yi kasala, ya dugunzuma, yana iya ƙin shan abinci da ruwa. Akwai bayyanarwa daga tsarin numfashi da idanu, bayyanar ɓoye, kumburi, atishawa. Ana yawan yin rikodin karuwa a cikin zafin jiki. Yawanci, yana da digiri 40-42 a cikin tsuntsaye. Haɗarin mutuwa yana da yawa, musamman a cikin yara ƙanana, tare da maganin da bai dace ba. Mutuwa na faruwa ne daga rashin ruwa da kuma rushewar ayyukan gabobin cikin tsuntsu. Ana yin ganewar asali ne a kan stool microscopy, alamun asibiti, gawarwakin mutuwa bayan mutuwa. Masu haɗari ga mutane sune chlamydia, rickettsia da giardia.

Maganin cututtuka na parasitic

Musamman magani yana nufin lalata ƙwayoyin cuta, wanda shine dalilin da ya sa yana da mahimmanci don bayyana nau'in kwaro. Yi amfani da kwayoyi tare da taka tsantsan. Bin shawarwarin likitan ornithologist. Yin amfani da kuskure ko wuce haddi na abu mai aiki zai iya kashe tsuntsu. Domin lura da ectoparasites, akwai daban-daban mafita a cikin nau'i na emulsion, fesa ko foda. A lokacin aiki, ana buƙatar kare idanu daga samun samfurin, ana iya yin wannan ta amfani da hular takarda. Don magani, zaka iya amfani da shirye-shiryen Neostomozan diluted, da kuma shirye-shirye dangane da fipronil, deltamethrin, ivermectin, moxidectin, maganin shafawa na aversectin, yin taka tsantsan. Da farko, ana bada shawara don duba amsawar tsuntsu ta hanyar yin amfani da samfurin zuwa ƙananan yanki na uXNUMXbuXNUMXbfeathers da fata, idan duk abin da ke cikin tsari, to, ana iya bi da shi gaba ɗaya, don kauce wa guba, shirye-shiryen. ana shafa shi da kushin auduga, sanda ko goga a ƙarƙashin gashin fuka-fukan, akan fata. Mafi aminci magani shine fesa Beaphar da sauran magungunan permethrin, don ƙarin aminci, ana amfani da maganin tare da goga mai laushi ƙarƙashin gashinsa. maimaita hanya bayan 'yan kwanaki. Don karewa da kuma kula da kaji daga helminths da protozoa, ana amfani da shirye-shirye masu rikitarwa dangane da praziquantel, fenbendazole, levomisole, da ivermectin. Masanin ilimin likitancin ido yana zaɓar adadin mutum ɗaya bisa nauyin jiki da nau'in ƙwayoyin cuta, kuma yana ba da shawarwari kan amfani da wani magani. Mafi sau da yawa, ana amfani da kuɗi don kuliyoyi da karnuka a cikin wani sashi.

rigakafin

Ba shi yiwuwa a haifar da yanayi mara kyau don tsuntsaye masu ado su rayu, amma yana da kyau a bi matakan kariya. Wajibi ne don aiwatar da disinfection na sel na yau da kullun tare da mafita kuma kawai ƙone tare da ruwan zãfi. Sabbin tsuntsaye dole ne a keɓe su a cikin keji dabam daga babba kuma a yi maganin rigakafi daga waje da na ciki. Kamuwa da cuta na iya faruwa daga abinci, ruwa, rassan da sauran magunguna, da kuma wasu tsuntsaye, ciki har da na daji. Hakanan yakamata ku samar wa tsuntsun keji mai faɗi ko aviary, tsaftace shi akai-akai, maye gurbin ruwa a cikin kwanonin sha da dakunan wanka da ruwa mai daɗi aƙalla sau ɗaya kowane kwana 1-2, sannan ku ciyar da shi da abinci mai inganci.

Leave a Reply