Alurar rigakafin dabbobi
Dogs

Alurar rigakafin dabbobi

Alurar rigakafin dabbobi

Alurar riga kafi shine rigakafin kamuwa da cututtukan dabbobi masu kamuwa da cuta iri-iri. Wasu daga cikinsu suna da takamaiman nau'in, yayin da wasu suna da haɗari ga mutane. Alurar rigakafin yana haɓaka samuwar rigakafi na ɗan lokaci a cikin dabba zuwa takamaiman kamuwa da cuta. Maganin ya ƙunshi ƙwayoyin cuta masu rauni ko marasa rai, waɗanda, bayan shiga jikin dabbar, suna haifar da amsawar rigakafi ta hanyar samar da ƙwayoyin cuta. Gano menene hanya da ka'idoji don rigakafin!

Alurar riga kafi shine rigakafin kamuwa da cututtukan dabbobi masu kamuwa da cuta iri-iri. Wasu daga cikinsu suna da takamaiman nau'in, yayin da wasu suna da haɗari ga mutane. Alurar rigakafin yana haɓaka samuwar rigakafi na ɗan lokaci a cikin dabba zuwa takamaiman kamuwa da cuta. Maganin ya ƙunshi ƙwayoyin cuta masu rauni ko marasa rai, waɗanda, bayan shiga jikin dabbar, suna haifar da amsawar rigakafi ta hanyar samar da ƙwayoyin cuta. 

Dokokin rigakafin

  • Yakamata a yiwa dukkan dabbobi rigakafi, ko sun sami hanyar shiga titi ko kuma ba za su bar gidan ba.
  • Dabbobin da ba su da alamun cututtuka ne kawai ake yi wa allurar rigakafi; a gaban cututtuka, an jinkirta yin rigakafi har sai dabbar ta warke.
  • Ana ba da shawarar yin deworming kwanaki 10-14 kafin allurar, ƙwayoyin cuta suna raunana tsarin rigakafi, kuma ana iya samar da ƙwayoyin rigakafi kaɗan, kuma rigakafin ba zai yi tasiri ba.
  • Gabatarwa ta hanyar subcutaneously ko intramuscularly, dangane da nau'in rigakafin.
  • Dabbobi a lokacin alurar riga kafi na farko suna cikin keɓe masu tsauri, tafiya a kan titi, sadarwa tare da wasu dabbobi, ba a yarda da hypothermia ba. Tare da shirin rigakafi na shekara-shekara, dabbar za a iya tafiya, amma sadarwa tare da yiwuwar rashin rigakafi da dabbobin marayu, dogon horo da motsa jiki ya kamata a iyakance, kuma ya kamata a hana hypothermia.

Akwai alluran rigakafi guda ɗaya (da cuta ɗaya) da alluran rigakafin polyvalent (cututtuka da yawa a lokaci ɗaya). Adadin bai dogara da girman dabbar ba. Vial ya ƙunshi mafi ƙarancin adadin miyagun ƙwayoyi, wanda ya zama dole don haɓaka rigakafi. Zai fi kyau a zana jadawalin maganin rigakafi tare da likita, saboda yana iya bambanta dangane da yanayin epizootic na yankin, tafiye-tafiyen da aka tsara da matings. Don tafiya a kusa da Rasha ta mota ko jirgin kasa, fasfo na dabbobi ya isa sau da yawa, ya kamata ya ƙunshi alamomi akan alluran rigakafi, jiyya ga ecto- da endoparasites (fleas, ticks, helminths), don tafiye-tafiye a waje da ƙasar, kuna buƙatar bayar da likitan dabbobi. takardar shaidar (karanta labarin game da shirya dabbobin ku don tafiya). Dole ne a ba da fasfo a gaba, aƙalla wata guda kafin jigilar da aka yi niyya. Idan baku taɓa yiwa dabbar ku alurar riga kafi ba, to kuna buƙatar kare dabbar ku daga rabies ta hanyar yin rigakafi, saboda wannan wajibi ne. Sau da yawa yakan faru cewa don tafiya kasashen waje, kare dole ne a microchipped, wannan kuma an lura da lambar guntu a cikin fasfo na dabbobi. Alurar riga kafi baya bayar da kariya 100% daga cututtuka, duk da haka, dabba mara lafiya na iya ɗaukar kamuwa da cuta mai sauƙi.

Alurar rigakafin karnuka

Ana yi wa ƴan ƙwanƙwasa allurar rigakafi sau biyu, daga makonni 4-8, tare da yin rigakafin dole bayan makonni 3-4. Ana yin ƙarin rigakafin kowace shekara. Idan ba a san matsayin maganin alurar riga kafi ba ko kuma an bar kare ba tare da kariya ba tsawon shekaru uku da suka gabata, to ana yi musu alurar riga kafi bisa tsarin rigakafin farko - sau biyu, kamar kwikwiyo. An yi wa karnuka alurar riga kafi tare da hadaddun rigakafin polyvalent (tare da abun da ke ciki daban-daban, dangane da shirye-shiryen) akan parvovirus enteritis, kamuwa da cuta na adenovirus, distemper canine, parainfluenza da leptospirosis, ƙasa da sau da yawa akan cutar sankara na coronavirus, da kuma maganin rigakafi daban-daban akan rabies. Har ila yau, akwai maganin alurar riga kafi daga cututtukan cututtuka na tracheobronchitis Nobivak KS, ana gudanar da shi ta ciki kowane watanni shida. Babban magunguna a Rasha: Nobivak, Eurikan, Vanguard, Kanigen, Multikan.

Alurar rigakafi

Ana yi wa Cats allurar daga makonni 8-9, sannan a sake yin allurar bayan makonni 3-4. Cats suna yin rigakafin panleukopenia, rhinotracheitis, calicivirus, sau da yawa akan chlamydia. Akwai kuma wata rigakafin cutar rabies daban. Babban maganin rigakafi a Rasha: Nobivak, Purevax, Felocel, Multifel.

Alurar riga kafi

Ana yin allurar rigakafin cutar leptospirosis, ciwon huhu da ciwon daji. Dokokin iri ɗaya ne da na karnuka. Alurar riga kafi na farko a watanni 2, sakewa bayan makonni 3-4. Kafin alurar riga kafi, ana buƙatar magani na helminth, alal misali, dakatarwar Dirofen ko manna ga ferret da zomaye. Tun da babu maganin rigakafi na musamman don ferrets a Rasha, an yi musu alluran rigakafi na karnuka.

Alurar rigakafin zomo

Zomaye suna alurar riga kafi daga watanni 1,5 da shekaru daga myxomatosis da zomo hemorrhagic cuta cutar, wanda magani ba a ɓullo da, kasa sau da yawa bugu da žari da pasteurellosis, listeriosis da rabies. Daga karshen, ana yi musu alurar riga kafi ba a baya fiye da watanni 2,5 ba. Haɗin maganin rigakafin myxomatosis da VHD yana buƙatar maimaitawa bayan watanni 3 kuma yana ba da kariya na watanni tara. Ya isa a yi alurar riga kafi daga rabies sau ɗaya a shekara. Kafin hanya, dabba kuma yana buƙatar kulawa da helminths, misali, Shustrik ko Dirofen. Sauran nau'ikan alluran rigakafi na zomaye daga dermatophytosis, ƙanƙara, da sauran cututtuka ba su tabbatar da ingancin su ba a cikin dogon nazari.

Bayan alurar riga kafi

Har ila yau, bayan gudanar da miyagun ƙwayoyi, dabbar na iya samun rashin jin daɗi, ƙin cin abinci, amai ko zawo sau ɗaya, wanda ke wucewa da kansu. Kumburi na iya tasowa a wurin allurar, wanda ke ɓacewa cikin wata guda. Idan hakan bai faru ba, yana da kyau a tuntuɓi likita. A cikin asibitin dabbobi, an liƙa sitidar maganin a cikin fasfo na dabbobin dabba, ana sanya kwanan wata, hatimi da sa hannun likitan. 

Leave a Reply