Ringworm a cikin karnuka: Alamomi, Jiyya, da Rigakafin
Dogs

Ringworm a cikin karnuka: Alamomi, Jiyya, da Rigakafin

Raunin fata mai siffar jajayen zobe shine babban kuma mafi yawan alamar alamar zobe a cikin karnuka da mutane. Koyaya, tsutsotsi a cikin karnuka ba koyaushe yana bayyana ta foci waɗanda ke kama da zobba ba. Cutar cuta ce ta kowa kuma mai saurin yaduwa a cikin karnuka. 

Yana da alaƙa da raunukan fata waɗanda galibi suna bayyana akan muzzle, kunnuwa, wutsiya, ko tawul. Yayin da waɗannan wuraren da abin ya shafa suna da sauƙin hange, tsutsotsi na iya yaduwa zuwa wasu wuraren ɓoye a jikin dabbar ku. Wannan yana hanzarta rarraba ta sosai.

Duk da haka, duk da cewa ringworm a cikin karnuka abu ne mai ban sha'awa sosai, yana da sauƙin hanawa kuma mai sauƙi don warkewa.

Ringworm a cikin karnuka: kamuwa da cuta

Dabbobin dabbobi sukan kamu da ciwon zobe, ko dermatophytosis, yayin tono. Wannan cuta yana da sauƙin magancewa kuma baya haifar da rikitarwa mai tsanani. Koyaya, dermatophytosis a cikin karnuka na iya zama da wahala a sarrafa shi saboda gaskiyar cewa yana da saurin yaduwa kuma ana iya yada shi ta hanyar fomites.

Fomite shine duk wani abu ko kayan da aka gurbata tare da kwayoyin cuta, lokacin hulɗa da kamuwa da cutar. A takaice dai, duk abin da dabbar dabba ya taba zai iya kamuwa da ciwon zobe. Wannan yana haifar da haɗarin watsawa ga wasu karnuka, kuliyoyi da mutane. Idan ana zargin aboki mai ƙafafu huɗu yana da tsutsotsi, toshe duk wani goge, gadaje, abinci da kwanon ruwa, da kayan wasan yara. Gabaɗaya, duk abin da dabbar ta zo cikin hulɗa da ita.

Bugu da kari, duk wani kare da ya kamu da cutar ana daukarsa mai saurin yaduwa ga dabbobi da mutane. Dole ne a sa safar hannu ko a wanke hannaye da wanke tufafi bayan saduwa da kare. Haka kuma ana bukatar a killace ta har sai likitan dabbobi ya ba da rahoton cewa ta warke.

Ringworm: irin nau'in da ke iya kamuwa da cutar

Ba duk karnukan da suka yi mu'amala da dabbobin da suka kamu da ciwon zobe ke nuna alamun cutar ba. Cututtuka sun dogara da nau'in naman gwari, da kuma shekarun dabbar, lafiyar dangi, abinci mai gina jiki, da kulawa.

Ringworm na iya tasowa a kowane kare, amma wasu kungiyoyin shekaru da nau'o'in sun fi haɗari. A cikin labarin DVM360, likitan dabbobi Antea Schick ya rubuta cewa Boston Terriers, Yorkies da Jack Russell Terriers sun fi kamuwa da cututtukan ringworm. Ta kara da cewa tsofaffin karnuka, kwikwiyo, da karnuka masu tsarin garkuwar jiki suma suna cikin haɗarin kamuwa da ciwon zobe.

Ringworm a cikin karnuka yana yaduwa zuwa ga mutane. Idan dabba an gano ko ana zargin yana da dermatophytosis, kar a taɓa fatar sa. Dole ne a wanke hannu bayan kowace hulɗa da kare. Idan jajayen tabo sun bayyana a fatar maigidan, nan da nan ya nemi likita. 

Ringworm a cikin kare: magani

Likitocin dabbobi yawanci suna bincikar tsutsotsi tare da gwajin jiki da gwaje-gwajen dakin gwaje-gwaje guda ɗaya ko fiye. Fitilar itace, al'adar fungi, da kuma duban ulu na ulu sune mafi yawan hanyoyin gano wannan kamuwa da cuta. Wani lokaci dermatophytosis a cikin karnuka ana ƙaddara ta amfani da nazarin biopsy na fata ko bincike na sarkar polymerase (PCR), tare da samfurori da aka aika zuwa dakin gwaje-gwaje na musamman.

Ana kula da Ringworm tare da maganin fungal, na waje, magungunan baka, ko hade. Bugu da ƙari, kantin magani suna ba da nau'o'in lotions, creams da shampoos, wanda za'a iya saya tare da takardar sayan magani daga likitan dabbobi. Hakanan za'a iya bi da Ringworm tare da magungunan maganin fungal na baka kawai.

Dabbobin dabbobi sukan aske wurin kamuwa da cuta don hana yaɗuwar cutar ta hanyar faɗuwar gashin da ke ɗauke da cutar. A wasu lokuta, kare zai iya sake kamuwa da zobe. Duk da haka, a irin waɗannan lokuta, magani na iya hanzarta farfadowa da kuma rage yiwuwar yada cutar zuwa wasu dabbobi ko mutane.

Ringworm a cikin karnuka: Alamomi, Jiyya, da Rigakafin

Yadda ake lalata gidanku

Ringworm yana son ƙaura da cutar da wasu ta hanyar fomites, don haka tsabtace gida shine muhimmin sashi na kowane magani. Idan karenku yana da tsutsotsi, likitocin dabbobi suna ba da shawarar ɗaukar matakai masu zuwa:

  • Ajiye kare ku a cikin keɓan wuri mai sauƙin tsaftacewa. Idan akwai kafet, kuna buƙatar share shi kullun.
  • Yi amfani da bleach 1:10 da aka diluted da ruwa ko kuma mai wankewa gabaɗaya akan duk wuraren da ba su da ƙurajewa sau biyu a mako, kamar tebura, da sauransu.
  • Shafe duk benaye da bango da busasshiyar kyalle sau ɗaya a mako.
  • Wanke duk gadaje mako-mako a mafi girman zafin jiki kuma jefar da duk wani abin kwanciya ko kayan wasan yara da ke da wahalar tsaftacewa.
  • Bayan duk wani hulɗa da kare mai cutar, canza tufafi kuma aika su zuwa injin wanki da wuri-wuri.

A cikin lokuta masu tsanani musamman, zaku iya tsaftace hanyoyin iska kuma ku maye gurbin duk masu tace iska, musamman idan akwai yara ko wasu karnuka a cikin gidan.

Rigakafin Ringworm a cikin karnuka

Da farko, bai kamata ka ƙyale kare ya tono ramukan rodents ba, tunda wannan shine yadda cutar ke yaduwa sau da yawa. Hakanan ana iya rage damar kamuwa da ciwon zobe ta hanyar inganta lafiyar dabbobin ku gaba ɗaya.

Idan ka kai karenka ga likitan dabbobi don duba sau ɗaya ko sau biyu a shekara, bi duk shawarwarin da ya bayar kuma ka ba dabbar ka da abinci mai kariya, wannan zai zama mafi kyawun kariya daga ciwon zobe.

Leave a Reply