Dogs

"Shaving karnuka a cikin zafi: ribobi da fursunoni"

 Wasu masu mallakar sun fi son aske karnuka masu dogon gashi a cikin zafi. Amma shin wannan alheri ne ga kare kansa? Masu mallakar sun tabbata cewa ta hanyar aske dabbobin su don rani, suna yi masa kyakkyawan aiki kuma suna sauƙaƙa rayuwa. Duk da haka, wannan kuskure ne, kuma mai hatsarin gaske. Aske kare a cikin zafi Babu wani abu mai kyau ga dabba. 

 Karnuka masu dogon gashi sun dace da wanzuwa tare da irin wannan gashi. Tabbas, idan kun aske dabbar ku tun lokacin kwikwiyo, zai dace da wannan (karnuka sun saba da kusan komai). Amma idan kare ya girma, ka ce, ta riga ta kasance shekaru 1,5, kuma irin wannan ra'ayi ba zato ba tsammani ya ziyarci ku a tsakiyar zafi, yana da kyau a guji wannan. Ka tausaya wa abokinka mai kafa hudu. Rigar kare wani nau'in shingen kariya ne. Hakazalika, muna sanya hular panama ko amfani da laima don kare kanmu daga ruwan sama. Saboda haka, aski, hana dabbar dabbar wannan kariya, zai zama damuwa mai karfi ga jikinsa, ciki har da rinjayar aikin gabobin ciki. Kuma kare zai sha wahala sosai daga zafi. Wataƙila zan ɗauki haɗarin aske kare wanda rigar siliki ya fi kama da gashin ɗan adam a cikin rubutu, kamar Yorkshire terrier ko Shih Tzu. Ga irin waɗannan karnuka, aski yana kawo ƙarancin lalacewa. Har ila yau, idan kun aske kare, gashinsa, girma baya, ya canza tsarinsa a nan gaba. Yana ƙara sirara kuma baya kare dabbobin ku kamar yadda ya saba. M gashi, alal misali, ya zama mai laushi, wanda ke nufin ya fara sha danshi, ya ɓace cikin tangles, irin waɗannan karnuka sun fara zubar da su, wanda ba haka ba ne kafin aski. Wani lokaci rigar ta fara lanƙwasa. Idan ba za ku iya tsayayya ba, ya kamata ku bar aƙalla 3-4 mm na gashi, kuma kada ku bijirar da kare "a ƙarƙashin sifili." Idan kana son kare ya ci gaba da tafiya "tsirara", yi duk abin da sannu-sannu don jiki ya sami damar daidaitawa. Amma ni da kaina ba zan ba kowane kare shawara ya yanke gashi ba.

Leave a Reply