Abubuwan da ke haifar da rigakafin cutar kare kare
Dogs

Abubuwan da ke haifar da rigakafin cutar kare kare

Rabies cuta ce mai saurin yaduwa, mai saurin kisa. Yana rinjayar ba kawai karnuka ba, har ma da kuliyoyi da sauran dabbobi masu shayarwa, ciki har da mutane. An yi sa'a, ana iya hana rabies a cikin karnuka gaba ɗaya tare da rigakafin da ya dace. Yadda maganin rigakafi ke aiki, a cikin waɗanne lokuta bayan alurar riga kafi kana buƙatar ganin likita - a cikin labarin.

Yadda rigakafin rabies ke aiki

Duk allurar rigakafin rabies na karnuka da ake amfani da su a Amurka da Kanada ba a kashe su. Wannan yana nufin an kawar da kwayar cutar kuma ba ta da ikon harba dabbar. 

Kodayake yawancin alluran rigakafi suna buƙatar allura biyu zuwa huɗu na farko, maganin na rabies yana aiki ɗan bambanta. Kamar sauran allurar rigakafin da aka kashe, kashi na farko na rigakafin cutar rabies yana haifar da tsarin rigakafi don samar da ƙwayoyin rigakafi waɗanda za su iya yaƙar cutar hauka idan kare ya kamu da cutar. Rabies kwayar cuta ce mai saurin aiki da ƙila ba ta nuna alamun alamun makonni da yawa zuwa watanni da yawa, wanda ke ba da damar jikin kare ya haɓaka rigakafi da yaƙi da kamuwa da cuta. Alurar rigakafin rabies yana da tasiri sosai cewa karnukan da aka yi wa alurar riga kafi ba sa kamuwa da cutar.

Magungunan rigakafi bayan allurar rigakafi sun raunana akan lokaci, yana haifar da rigakafin rabies don rasa tasirinsa. Saboda haka, kare yana buƙatar sake yin rigakafi na yau da kullum. Dabbobin dabbobi yawanci suna samun rigakafin haɓakawa guda ɗaya bayan shekara ɗaya bayan harbin farko sannan kuma kowace shekara zuwa uku don kiyaye rigakafi. A yawancin yankuna, doka ta buƙaci masu mallakar dabbobi da su yi wa dabbobinsu alluran rigakafi a kai a kai daga ciwon huhu.

Maganganun kare gama gari ga allurar rigakafin rabies

Tun da aikin kowane maganin alurar riga kafi shine tada tsarin rigakafi, sakamakon allurar rigakafin rabies a cikin kare yawanci yana hade da wannan. Waɗannan na iya haɗawa da zazzaɓi mai laushi, ƙarancin ƙarancin ci, da rashin ƙarfi zuwa matsakaici a cikin sa'o'i 24 zuwa 36 na rigakafin. 

Lokaci-lokaci, dabbobi suna samun kumburi kaɗan mara zafi a wurin allurar, wanda zai iya dawwama na makonni biyu. A lokuta da ba kasafai ba, ƙaramin faranti mai zagaye zai iya fitowa a wurin allurar.

Wasu dabbobin ba su sami illa ba kwata-kwata. Idan kare ya yi martani ga allurar rabies, alamun yawanci suna bayyana a cikin sa'a guda na rigakafin kuma suna ɓacewa cikin kwana ɗaya zuwa biyu.

Abubuwan da ke haifar da rigakafin cutar kare kare

Illar da ba kasafai ke haifar da allurar rabies a cikin karnuka ba

Duk da yake wannan ba kasafai ba ne, dabbar ku na iya haifar da mummunan dauki ga allurar rabies. Wannan yawanci ba saboda maganin da kansa ba ne, amma don wuce gona da iri na tsarin garkuwar mutum ɗaya.

Mummunan illa yawanci suna bayyana nan da nan ko cikin sa'o'i ɗaya zuwa biyu bayan alurar riga kafi.

Wadannan sun hada da:

  • urticaria, wanda ke bayyana kansa a cikin nau'i mai wuyar gaske a ko'ina cikin jikin kare, wanda zai iya ko a'a;
  • amai;
  • gudawa;
  • kumbura fuska ko idanu;
  • zafi mai tsanani ko kumburi a wurin allurar;
  • tari;
  • rushewa ko suma.

Idan dabbar ku ta nuna ɗaya daga cikin waɗannan alamun, ya kamata ku kai karenku nan da nan zuwa likitan dabbobi don kulawar gaggawa.

Kare yana rashin lafiya bayan alurar riga kafi: abin da za a yi

Rashin gajiya na kwana ɗaya ko biyu, zazzaɓi mai laushi, ɗanɗano kaɗan, da rashin abinci na ɗan lokaci, duk alamu ne da ke nuna cewa allurar tana aikinta, wato yana ƙarfafa garkuwar jiki. A wannan yanayin, kana buƙatar ba da dabbar hutu, kewaye da shi da kulawa da ƙauna, kuma kallon shi na kwanaki da yawa.

Idan kare naka yana jin zafi ko damuwa, ya kamata ka tuntubi likitan dabbobi don shawara. Shi ko ita na iya rubuta magungunan jin zafi don taimakawa wajen rage yanayin dabbar.

A matsayinka na mai mulki, yanayi masu zuwa suna buƙatar tuntuɓar gaggawa tare da ƙwararren:

  • Sakamakon sakamako masu sauƙi da ake tsammani suna daɗa muni ko dadewa fiye da ƴan kwanaki;
  • zafi zuwa taɓawa ko kumburi mai zafi a wurin allurar wanda ke sakin danshi, yana ƙaruwa da girma ko baya tafiya cikin makonni biyu;
  • halayen masu tsanani ko marasa al'ada suna tasowa.

Alurar rigakafin Canine Rabies

Idan dabbar ku tana da mummunan ra'ayi game da allurar rabies, ya kamata ku tattauna halin da ake ciki tare da likitan ku. Tun da dokokin kowace ƙasa sun bambanta, ƙwararren ne zai zama mafi kyawun tushen bayanai akan ko zai yiwu kare ba zai sami waɗannan allurar ba. A madadin, likitan dabbobi na iya yin gwajin titrimetric don nuna matakin ƙwayoyin rigakafi a cikin jini. Wannan zai taimaka wajen sanin ko dabbar tana da isasshen ƙwayoyin rigakafi don kare cutar.

Idan kare naka yana da mummunan halayen ga alluran rigakafi a baya, haɗarin rigakafi da kamuwa da cuta ya kamata a tattauna tare da likitan ku. Idan dabbar ta kasance mai kula da maganin alurar riga kafi, ƙwararrun na iya sarrafa illa masu illa tare da maganin antihistamines ko wasu magunguna kafin alurar riga kafi, sa'an nan kuma kula da halayen.

Dubi kuma:

  • Alamomin Cututtukan Jama'a A Tsofaffi Da Manyan Karnuka
  • Ƙaunar dabbobi: me yasa mutane suke son kuliyoyi da karnuka?
  • Cututtuka na kwikwiyo: bayyanar cututtuka na canine distemper da parvovirus enteritis
  • Zabar likitan dabbobi

Leave a Reply