Macizai: fasalinsu, tsarin rayuwarsu da yadda zasu haihu
m

Macizai: fasalinsu, tsarin rayuwarsu da yadda zasu haihu

Macizai na cikin tsari mai ƙayatarwa. Wasu daga cikinsu suna da guba, amma da yawa ba su da guba. Macizai suna amfani da dafin don farauta, amma ba don kare kansu ba. Sanin kowa ne cewa gubar wasu mutane na iya kashe mutum. Macizai marasa dafi suna amfani da shaƙewa don kashe ganima, ko hadiye abinci gaba ɗaya. Matsakaicin tsayin maciji ya kai mita daya, amma akwai mutane kasa da santimita 10 da sama da mita 6.

An rarraba kusan dukkanin nahiyoyi ban da Antarctica, Ireland da New Zealand.

Appearance

Dogon jiki, babu gaɓoɓi. Daga kadangaru marasa kafa, ana bambanta macizai ta hanyar haɗin gwiwa mai motsi, wanda ke ba su damar haɗiye abinci gaba ɗaya. Macizai kuma bace kafada.

Duk jikin maciji yana rufe da ma'auni. A gefen ciki, fata ya ɗan bambanta - an daidaita shi don mafi kyawun mannewa a saman, wanda ya sa ya fi sauƙi ga maciji ya motsa.

Zubar da (canza fata) na faruwa a cikin macizai sau da yawa a shekara a tsawon rayuwarsu. Yana canzawa a lokaci ɗaya kuma a cikin Layer ɗaya. Kafin molting, macijin yana neman wani buyayyar wuri. Ganin maciji a wannan lokacin ya zama gajimare sosai. Tsohuwar fata ta fashe a kusa da baki kuma ta rabu da sabon Layer. Bayan ƴan kwanaki, ganin macijin ya dawo, sai ya fita daga tsohon sikelinsa.

tuwon maciji yana da amfani sosai saboda dalilai da dama:

  • Tsoffin ƙwayoyin fata suna canzawa;
  • Don haka macijin yana kawar da cututtukan fata (misali, ticks);
  • Fatar maciji ne mutane ke amfani da su wajen yin magani don ƙirƙirar dasawa.

Structure

Wani adadi mai yawa na kashin baya, wanda adadinsu ya kai 450. Kashin baya da kirji ba sa nan, lokacin da ake hadiye abinci, hakarkarin maciji ya rabu.

Kashin kwanyar motsi dangi da juna. Rabin biyu na ƙananan muƙamuƙi suna da alaƙa da ƙarfi. Tsarin ƙasusuwan da aka sassare su yana ba da damar buɗe baki sosai don haɗiye babban abin ganima gaba ɗaya. Macizai sukan hadiye ganimarsu, wanda zai iya ninka kaurin jikin maciji da yawa.

Hakora suna da sirara da kaifi. A cikin mutane masu guba, manyan ƙusoshin guba masu lankwasa da baya suna kan muƙamuƙi na sama. A cikin irin wadannan hakora akwai wata tashar da idan ta ciji guba ta shiga jikin wanda abin ya shafa. A cikin wasu macizai masu guba, irin waɗannan hakora sun kai tsayin 5 cm.

Gabobin ciki

Yi siffar elongated kuma suna asymmetric. A yawancin mutane, huhun dama ya fi girma ko hagu ba ya nan. Wasu macizai suna da huhun tracheal.

Zuciya tana cikin jakar zuciya. Babu diaphragm, wanda ke ba da damar zuciya don motsawa cikin yardar kaina, yana tserewa daga lalacewa mai yiwuwa.

Sabo da gallbladder suna aiki don tace jini. Lymph nodes ba su nan.

Esophagus yana da ƙarfi sosai, wanda ke sauƙaƙa tura abinci cikin ciki sannan cikin gajeriyar hanji.

Mata suna da ɗakin kwai wanda ke aiki azaman incubator. Yana kula da matakin danshi a cikin ƙwai kuma yana tabbatar da musayar gas na tayin.

ji

  • wari

Don bambance tsakanin wari, ana amfani da yatsa mai yatsa, wanda ke watsa wari zuwa kogon baka don bincike. Harshe yana motsawa akai-akai, yana ɗaukar ɓangarorin yanayin don samfur. Ta wannan hanyar, macijin zai iya gano ganima kuma ya ƙayyade wurinsa. A cikin macizai na ruwa, harshe yana ɗaukar ƙamshi ko da a cikin ruwa.

  • Vision

Babban manufar hangen nesa shine rarrabe motsi. Ko da yake wasu mutane suna da ikon samun hoto mai kaifi kuma suna gani daidai a cikin duhu.

  • Thermal da vibration hankali

Sashin yanayin zafi yana haɓaka sosai. Macizai suna gano zafin da dabbobi masu shayarwa ke haskawa. Wasu mutane suna da thermolocators waɗanda ke ƙayyade alkiblar tushen zafi.

Ana bambanta girgizar ƙasa da sautuna a cikin kunkuntar kewayon mitoci. Sassan jikin da ke hulɗa da saman sun fi kula da rawar jiki. Wannan wata dabara ce da ke taimakawa tare da bin diddigin ganima ko gargadin maciji na haɗari.

Life

Ana rarraba macizai kusan ko'ina, ban da yankin Antarctica. Mafi rinjaye a cikin yanayi na wurare masu zafi: a Asiya, Afirka, Australia da Kudancin Amurka.

Ga macizai, yanayi mai zafi ya fi dacewa, amma yanayi na iya zama daban-daban - gandun daji, steppes, hamada da duwatsu.

Yawancin mutane suna rayuwa a ƙasa, amma wasu kuma sun mallaki sararin ruwa. Suna iya zama duka a ƙarƙashin ƙasa da kuma a cikin bishiyoyi.

Lokacin sanyi ya shiga, suna yin hibernate.

Food

Maciji macizai ne. Suna ciyar da dabbobi iri-iri. Duka ƙanana da babba. Wasu nau'ikan suna da fifiko don nau'in abinci ɗaya kawai. Misali, ƙwan tsuntsaye ko crayfish.

Mutanen da ba su da dafi suna hadiye ganima da rai ko kuma su shaƙe shi kafin su ci. Dafin macizai suna amfani da dafin don kashewa.

Sake bugun

Yawancin mutane suna haifuwa ta hanyar kwanciya. Amma wasu mutane suna ovoviviparous ko suna iya haihuwa a raye.

Ta yaya macizai suke haihuwa?

Matar tana neman wurin zama wanda za a kiyaye shi daga canje-canje kwatsam a yanayin zafi, zafi da mafarauta. Mafi sau da yawa, gida ya zama wuri na lalata kayan halitta.

Yawan ƙwai a kama jeri daga 10 zuwa 100 (musamman a cikin manyan python). A mafi yawan lokuta, adadin ƙwai ba ya wuce 15. Ba a riga an gano ainihin lokacin gestation ba: mata na iya adana maniyyi mai rai na shekaru da yawa, kuma ci gaban amfrayo ya dogara da yanayi da zafin jiki.

Duk iyaye biyu suna kiyaye kama, suna tsoratar da mafarauta kuma suna dumama ƙwai da duminsu. Matsayin zafin jiki yana inganta haɓaka da sauri.

Jariri macizai sukan zo daga qwai, amma wasu nau'in macizai ne viviparous. Idan lokacin shiryawa ya yi ɗan gajeren lokaci, jariran suna ƙyanƙyashe daga ƙwai a cikin jikin uwa. Wannan ake kira ovoviviparity. Kuma a wasu mutane, maimakon harsashi, an kafa mahaifa, ta hanyar da ake ciyar da amfrayo da kuma cika da iskar oxygen da ruwa. Irin waɗannan macizai ba sa yin ƙwai, suna iya haifar da jarirai masu rai nan da nan.

Tun daga haihuwa, jariran maciji suna zaman kansu. Iyaye ba sa kare su kuma ba sa ciyar da su. Saboda wannan, mutane kaɗan ne ke tsira.

Yadda za a furta sunan farko.

Leave a Reply