Kare yana amai bile ko rawaya kumfa - menene za a yi?
rigakafin

Kare yana amai bile ko kumfa rawaya - menene za a yi?

Kare yana amai bile ko rawaya kumfa - menene za a yi?

Amai rawaya a cikin karnuka: Mahimmanci

  • Idan kare ya yi amai, ta ki ci kuma ba ta cin abincin da ta fi so, gaggawar bukatar ganin likita;
  • Ana ba da launin rawaya don yin amai ta hanyar bile, ruwan 'ya'yan ciki ko ragowar abincin da ba a narkewa ba;
  • Mafi yawan abubuwan da ke haifar da amai a cikin karnuka sune cututtukan gastrointestinal, toshewar hanji, kurakurai ciyarwa;
  • Kafin ganin likita, yana da kyau a ba da dabbar da kwanciyar hankali, iyakance abinci don 1-2 hours. Ba shi yiwuwa a ba da kwayoyi a ciki tare da m amai;
  • Don rigakafi, bi dokoki masu sauƙi guda uku: daidaitaccen abinci mai gina jiki, maganin rigakafi na lokaci-lokaci da jiyya ga parasites.
Kare yana amai bile ko kumfa rawaya - menene za a yi?

Abubuwan da ke haifar da amai na rawaya

Guba

Kare na iya samun guba da wani abu da aka tsince akan titi, sinadarai, magunguna iri-iri. Bugu da ƙari, karnuka suna da sha'awa ta musamman ga abinci mara kyau. Dabbobin dabba na iya samun su a kan titi, a cikin sharar, wani lokacin abinci na iya kwantawa a cikin kwano na dogon lokaci kuma ya lalace. Busasshen abinci na iya zama wanda ya kamu da fungi da ƙwayoyin cuta.

Alamun sun dogara da abin da ya guba kare, wanda ya fi kowa: amai da gudawa, rashin tausayi, rashin ƙarfi na numfashi, rawar jiki, rashin daidaituwa.

A cikin minti 40 na farko daga lokacin cin abinci, zaku iya sha enterosorbents. Idan akwai asibitin dabbobi a kusa, to a cikin sa'a ta farko bayan cin abinci, likitan dabbobi na iya haifar da amai a cikin dabbar. Idan kun san ainihin abin da ya kashe kare, gaya wa likita game da shi, watakila akwai takamaiman maganin rigakafi. Bugu da ƙari, ana amfani da maganin alamun bayyanar cututtuka: maganin hana kumburi, magungunan kashe zafi, maganin tashin hankali, da dai sauransu, da kuma drip infusions don cire gubobi daga jini.

Toshewar hanji na ciki

Sau da yawa karnuka suna yin amai da kumfa mai launin rawaya saboda rashin jin daɗi, toshewar ciki, hadiye duwatsu, kayan wasan yara, tsumma da sauran abubuwa.

Intussusception wani yanayi ne wanda hanji ya nannade kansa. Wannan yana faruwa sau da yawa a cikin kananan dabbobi, saboda har yanzu bangon hanjinsu yana da bakin ciki.

Gastric volvulus yanayi ne mai haɗari, manyan karnuka suna da wuyar kamuwa da shi lokacin cin abinci.

Tare da toshewa, kare yana tofa abinci, ruwa, bile, kumfa mai rawaya. Duk wannan yana tare da salivation, m zafi, da kuma wani lokacin kumburi. Dabbobin yana iya ƙoƙarin ci ya sha, amma duk abin da ya haɗiye zai fito da amai bayan ɗan lokaci.

Jiyya kusan kusan aikin tiyata ne, a lokuta da yawa ana iya cire wani abu na waje tare da taimakon laxatives da enemas.

Cututtuka

Kwayoyin cuta da ƙwayoyin cuta kuma na iya haifar da amai. Haka kuma akwai gudawa, rashin ci, gajiya, yawan zafin jiki. Jiyya ya dogara da takamaiman cuta. Ana amfani da maganin rigakafi, antiemetics, drip infusions, rage cin abinci, da dai sauransu.

Kare yana amai bile ko kumfa rawaya - menene za a yi?

Mamaye

Wannan rukuni ne na cututtuka, dalilin da ya sa shi ne shigar da ƙwayoyin cuta a cikin jiki. Tare da mamayewa, kare lokaci-lokaci yana yin amai tare da bile, gudawa, gamsai, jini da helminths a cikin najasa kuma na iya bayyana. Dabbobi suna rasa nauyi duk da ci na yau da kullun. A cikin raunuka masu tsanani, za a iya samun ƙin cin abinci, rashin tausayi, zafi, kumburi. Don magani, ana amfani da kwayoyi don lalata ƙwayoyin cuta a hade tare da alamun bayyanar cututtuka.

Cin Abinci

Lokacin cin abinci mai ƙiba, naman kyafaffen, yawan kayan yaji, ko tare da ciyarwa akai-akai daga tebur, amai a cikin karnuka yana faruwa sau da yawa.

Hakanan zawo yana faruwa, kuma idan ba a kula da shi ba, kare yana yin amai ko da ba tare da abinci ba, ana iya samun ƙin ci, gajiya, da ciwon ciki.

Idan amai ya faru sau ɗaya, to, alamun bayyanar cututtuka (antiemetics, antispasmodics, gyare-gyaren abinci) ya wadatar. Amma idan an karya abincin a kai a kai, yana haifar da sakamako mai tsanani. Rukunin magunguna za su dogara ne akan wane irin cuta ne ya haifar da wannan abincin kare.

Kare yana amai bile ko kumfa rawaya - menene za a yi?

Cututtuka marasa yaduwa na ciki da hanji

Kumburi na ciki da ƙananan hanji na iya faruwa saboda danniya, kwayoyin halitta, tsarin rigakafi, rashin haƙuri ga wasu abinci.

Cutar na iya zama mai rikitarwa ta hanyar faruwar ulcers da yashwa a kan mucosa. Baya ga amai, zafi, zawo, ƙin cin abinci yakan faru.

Magani yana tare da maganin hana kumburi, antacids (magungunan da ke rage acid na ciki), rage cin abinci maras mai, da maganin rigakafi. Hanyoyin cututtuka na autoimmune suna buƙatar amfani da maganin rigakafi.

Cututtukan hanta da gallbladder

Hepatitis, cholangitis, cholecystitis da sauran cututtuka na hepatobiliary tsarin suma suna bayyana ta hanyar amai.

A matsayinka na mai mulki, tare da waɗannan cututtuka, kare yana jefa ruwa mai rawaya tare da kumfa da safe. Launin stool kuma yana canzawa, ya zama mai sauƙi ko fari gaba ɗaya. Za a iya samun gudawa, gamsai a cikin feces, asarar ci da zafi a cikin hypochondrium na dama. A cikin lokuta masu tsanani, ƙwayoyin mucous da fata suna ɗaukar launi na icteric (icteric).

Jiyya ya hada da abinci, hepatoprotectors, antispasmodics, antiemetics, maganin rigakafi.

Kare yana amai bile ko kumfa rawaya - menene za a yi?

marurai

Wani lokaci ciwace-ciwacen daji suna shafar gabobin gastrointestinal tract ko maƙwabtan makwabta. Baya ga amai, akwai asarar nauyi tare da kiyaye abinci, gudawa, karkatar da abinci (lasa bango, cin abubuwan da ba a ci). Jiyya kusan na fiɗa ne. Hakanan ana iya buƙatar radiation ko chemotherapy.

Cututtuka na pancreas

Kumburi na pancreas (pancreatitis) ko necrosis (mutuwa) yana tare da amai lokaci-lokaci, matsanancin ciwon ciki, asarar ci, zawo zai yiwu. Alamar gama gari ita ce bakon yanayin kare, wanda ake kira “tsayin kare mai addu’a”. A cikin matakan farko, ana amfani da maganin antiemetics, abinci, magungunan kashe zafi, drip infusions don taimakawa dabbar. Necrosis na iya buƙatar tiyata.

Kare yana amai bile ko kumfa rawaya - menene za a yi?

Endocrine pathologies

Amai na iya zama alama ta biyu a hyperadrenocorticism (cututtukan adrenal gland), ciwon sukari. Baya ga amai, ƙishirwa da ƙoshin abinci suna ƙaruwa, matakin aikin dabbar ya canza, fata ta zama siriri, raunukan fata ba su warkewa na dogon lokaci. Jiyya ya haɗa da alamun bayyanar cututtuka da maganin hormonal (maye gurbin).

koda

Lalacewar koda (nephritis, gazawar koda) yana tare da maye na gaba ɗaya (azotemia) kuma galibi yana haifar da uremic gastritis.

Alamomin farko na lalacewar koda sune gajiya, canjin ƙishirwa, ƙara yawan fitsari, raguwar ci, da raguwar nauyi. A lokacin jiyya, yana da mahimmanci don daidaita matakin electrolytes da tsarin sha na dabba (abinci, droppers). Ana amfani da kwayoyi don kawar da alamun da ke shafar jini na koda da hawan jini, da kuma rage cin abinci na phosphorus.

Kare yana amai bile ko kumfa rawaya - menene za a yi?

Zazzabin cizon sauro

Karnuka koyaushe suna samun matsala tare da canja wurin zafi. Ba kamar mutane ba, ba sa gumi. Wool yana kare su daga rana da zafi, thermoregulation yana faruwa saboda numfashi. A yanayin zafi mai yawa, wannan bazai isa ba, wanda zai haifar da girgiza zafi. Baya ga amai, gudawa, rashin tsayuwar tafiya ko ma suma, saurin numfashi, da jajayen gabobin jikinsu yakan faru. Jiyya ya ƙunshi sanyaya dabbar zuwa yanayinsa na yau da kullun da kuma sake cika ƙarancin ruwa.

Ciwon motsi a cikin sufuri

Dabbobin gida kuma ana iya girgiza su a cikin sufuri. Yi shiri don tafiya a gaba: kada ku ciyar da dabbar ku 4 hours kafin tafiya, yin tasha kowane 1-2 hours. Me za a yi idan kare ya yi amai bile a kan hanya? Ya isa ya ba ta hutu, kuma kafin tafiya, ya kamata ku yi amfani da kwayoyi don ciwon motsi.

Kare yana amai bile ko kumfa rawaya - menene za a yi?

Shan wasu magunguna

Kada ku yi amfani da kwayoyi daga rukunin anti-inflammatory (steroidal da nonsteroidal) ba tare da takardar sayan likita ba, kwayoyi daga kantin magani na mutum, irin su paracetamol, diclofenac, ibuprofen, ketorol da sauransu, suna da haɗari musamman. Baya ga amai, suna iya haifar da gudawa, jini a cikin amai da najasa, gajiya, da zafi mai tsanani a cikin ciki. Wani lokaci zubar jini yana tasowa, wanda ke da rikitarwa ta alamun asarar jini da girgiza.

Jiyya yana da alamun bayyanar cututtuka, gastroprotectors, enveloping, antiemetic, droppers, an wajabta abinci na musamman. Mummunan asarar jini na iya buƙatar ƙarin ƙarin jini.

Idan ziyarar aiki ga likitan dabbobi ba zai yiwu ba

Don ba da taimakon farko ga dabbar dabba, da farko, kuna buƙatar samar da kare da zaman lafiya. Cire kwanon abinci don 1-2 hours. Idan an maimaita amai, kar a jinkirta ziyarar likita.

Babu wani hali da ya kamata a ba da kwayoyi ta baki tare da maimaita amai, magungunan ba za su dawo kawai ba, amma kuma suna iya cutar da yanayin.

Idan amai yana da alaƙa da bugun zafi, ya kamata ku sanya dabbar ku a wuri mai sanyi, shafa shi da rigar datti, kuma ba da damar samun ruwa mai daɗi kyauta.

A cikin lokuta tare da amai guda ɗaya, kuna buƙatar canza yawan ciyarwa, wato, ciyarwa sau da yawa, amma a cikin ƙananan sassa. A irin waɗannan yanayi, ana iya amfani da shirye-shiryen rufewa. Duk da haka, dole ne a lissafta kashi na miyagun ƙwayoyi ta likitan dabbobi, haka ma, yawancin su suna da contraindications.

Don fahimtar ko yana yiwuwa a ba da wannan ko waccan magani ga dabbar ku, kuna iya tuntuɓar likitocin dabbobi don tuntuɓar kan layi a cikin aikace-aikacen hannu. Kuna iya shigar da aikace-aikacen daga mahaɗin.

rigakafin

Don rigakafin cututtukan da ke haifar da amai, ana ba da shawarar kiyaye waɗannan matakan:

  • Alurar riga kafi a kan lokaci da kuma kula da parasites;
  • Abincin ya kamata ya daidaita kuma ya ware abubuwan da ke cutar da karnuka: abinci mai kitse da soyayyen abinci, abinci mara kyau;
  • Ka guji ɗaukar kan titi;
  • Kada ku ba da magunguna masu rauni da kayan wasan yara (kasusuwa, kayan wasan yara waɗanda ba a yi nufin karnuka ba, ƙaho, da sauransu);
  • Ka guji yawan cin abinci.
Kare yana amai bile ko kumfa rawaya - menene za a yi?

Don saukakawa, mun shirya tebur taƙaice.

DalilinAlamunJiyya
GubaVomiting

zawo

Lethargy

Ciwon ciki/maƙarƙashiya

Dyspnea

Tachycardia

Maganin rigakafi

Magungunan rigakafi

Drip infusions

Saurin wanka na ciki

Enterosorbents

Toshewar sashin gastrointestinal:

Cin abubuwan da ba za a iya ci ba, rashin jin daɗi

Vomiting

Lethargy

Ciwo a bangon ciki

Belching

Rashin kwanciyar hankali

Man Vaseline

Operation

Maganin ciwo

CututtukaVomiting

zawo

Lethargy

ƙin cin abinci

Fever

Ciwo a bangon ciki

Magungunan rigakafi

Drip infusions

Vitamins na rukunin B

Diet

Kwayoyi masu kare cututtuka

Kusan ƙwayar cuta

Antipyretic

MamayeVomiting

zawo

Parasites a cikin feces da amai

Weight asara

Rage ingancin ulu

Magungunan antiparasitic

Magungunan rigakafi

Kurakurai wajen ciyarwaVomiting

zawo

Ciwo a bangon ciki

ƙin cin abinci

Lethargy

Diet

Kusan ƙwayar cuta

Magungunan rigakafi

Enterosorbents

Gastroenteritis, cututtukaVomiting

rage ci

Pain a cikin epigastrium

Weight Loss

Gastroprotectors

Magungunan rigakafi

Maganin ciwo

Rufewa

Diet

Cututtukan hanta da gallbladderAmai (yawanci da safe)

Hasken najasa

Pain a cikin dama hypochondrium

jaundice

Hepatoprorectors

Cholagogue

Kwayoyi masu kare cututtuka

Diet

Magungunan rigakafi

maruraiVomiting

Weight asara

Operation

jiyyar cutar sankara

Radiation far

Cututtuka na pancreasVomiting

rage ci

Weight Loss

Addu'a Dog Pose

Drip infusions

Kwayoyi masu kare cututtuka

Diet

Magungunan rigakafi

Operation

ciwonƘara yawan ci

Ƙara ƙishirwa da ƙarar fitsari

kiba

Raunukan da ba sa warkarwa na dogon lokaci

Acetone wari

Cystitis

Rage gani

Maganin maye gurbin Hormone

Diet

HyperadrenocorticismAlopecia

Bakin ciki da bushewar fata

Ƙara ƙishirwa da ƙarar fitsari

Ƙaunar ci

hali mai juyayi

Maganin maye gurbin Hormone

Diet

Operation

Ciwon koda da sakamakon azotemia da uremic gastritisƘara ƙishirwa da ƙarar fitsari

Lethargy

Weight Loss

rage ci

Mara kyau numfashi

Drip infusions

Maganin cutar hawan jini

Diet

Magungunan rigakafi

Gastroprotectors

Abubuwan dauri na Phosphate

Zazzabin cizon sauroLethargy

Vomiting

zawo

Rashin sani

Saurin numfashi

Redness na bayyane mucous membranes

Yin sanyi zuwa yanayin zafi na al'ada

Aminci

Fresh ruwa

Shan wasu magunguna marasa kulawaMugun amai da gudawa

Jini a cikin amai da stool

Lethargy

Magungunan rigakafi

Gastroprotectors

Rufewa

Diet

Drip infusions

Cigar jini

Ciwon motsiAmai kawai a cikin sufuriTasha akai-akai

Kada ku ciyar kafin tafiya

Antiemetics na tsakiya mataki

30 2021 ga Yuni

An sabunta: 30 Yuni 2021

Leave a Reply