Manyan kwadi 10 mafi ƙanƙanta a duniya
Articles

Manyan kwadi 10 mafi ƙanƙanta a duniya

Ana kiran kwadi duk wakilan tsari na wutsiya. Ana rarraba su a ko'ina cikin duniya. Wuraren da ba za a iya samun su ba, ana iya ƙidaya su a kan yatsunsu: Antarctica, Antarctica, Sahara da wasu tsibiran da ke nesa da babban yankin. Akwai adadi mai yawa na nau'in kwadi. Sun bambanta ba kawai a cikin girman da bayyanar ba, har ma a cikin salon rayuwa.

Wannan labarin zai mayar da hankali kan ƙananan kwadi a duniya. Wasunsu kanana ne da ba za su iya rufe farcen mutum ba (idan ka dora dabba a kai).

Kuna iya sanin waɗannan halittu da kyau, gano inda suke zama, abin da suke ci da kamannin su. Mu fara.

10 Jajayen ido bishiyar kwado

Manyan kwadi 10 mafi ƙanƙanta a duniya Jajayen ido bishiyar kwado - mafi mashahuri nau'in dabbobin terrarium. Ba abin mamaki bane, suna da bayyanar ban dariya, suna kama da haruffan zane mai ban dariya. Tsawon jiki ya kai santimita 7,7 (a cikin mata), a cikin maza ma ya fi ƙasa.

Habitat - Mexico, Amurka ta tsakiya. Dabbobin arboreal ne na dare. Kamanninsu yana canzawa dangane da lokacin rana. A cikin yini, suna da launin kore mai haske, kuma jajayen idanun suna rufe da ƙananan fatar ido.

Amma da daddare sukan koma kyaunsu. Jikinsu ya sami koren launi mai haske, kwadi suka buɗe jajayen idanuwansu tare da almajirai a tsaye suka sanar da yankin gaba ɗaya da kururuwa. Kwadi suna cin abinci akan ƙananan kwari da invertebrates.

9. Paddlefoot m

Manyan kwadi 10 mafi ƙanƙanta a duniya Waɗannan kwadi suna kama da guntun gansakuka ko lichen. Bayyanar su sabon abu da ƙananan girman (daga 2,9 cm zuwa 9 cm) sune manyan dalilan sha'awar su don kiwo a cikin terrarium. Bugu da kari, ba su da ma'ana sosai. Launi na iya zama kore mai haske, launin ruwan kasa mai duhu. Jiki yana da girma, an rufe shi da ci gaban warty, suna nan har ma a cikin ciki.

Paddlefish m suna zaune a China, Indiya, Malaysia, Sri Lanka da sauran yankuna. Suna son ruwa sosai, suna zaune a cikin gandun daji na wurare masu zafi. Kwadi suna cin abinci akan wasu invertebrates kuma suna aiki da dare.

8. blue Dart frog

Manyan kwadi 10 mafi ƙanƙanta a duniya Wannan kwadon ba zai yuwu a rasa shi ba, kodayake tsayin jikinsa da wuya ya kai fiye da santimita 5. Gaskiyar ita ce, an zana fatar su da launin shuɗi mai haske, an kuma rufe ta da baƙar fata.

Kwadi suna rayuwa a cikin dazuzzukan wurare masu zafi na Sipaliwini, a kan iyakar Brazil, Guyana, da dai sauransu. Suna zaune a cikin ƙananan kungiyoyi, mutane fiye da 50. Jinsunan yana ƙarƙashin barazanar bacewa, dalilin shine ƙaramin mazaunin. Yanke daji yana haifar da raguwar yawan kwadi.

Wadannan anuran suna da guba. A baya can, an yi amfani da gubar su don lubricating arrowheads, amma duk ya dogara da abincin kwadi. Suna karɓar abubuwa masu cutarwa tare da abinci, abincin su shine ƙananan kwari. blue Dart frog za a iya adana shi a cikin terrarium. Idan ka ciyar da shi crickets ko berries 'ya'yan itace, kwadin zai kasance da aminci.

7. Tsoron Leaf Mai hawa

Manyan kwadi 10 mafi ƙanƙanta a duniya Kwadon ya sami sunan sa saboda wani dalili. Ta shiga saman mafi dafi a duniya kuma yana iya kashe giwa. Ya isa ya taɓa kwaɗo don samun guba mai mutuwa. Duk da haka, launinsu yana da haske sosai, da alama suna gargaɗi wasu game da haɗarin.

Waɗannan ƙananan dabbobi ne masu launin rawaya mai haske. Tsawon jiki daga 2 zuwa 4 centimeters. Dread Leafcreepers zama kawai a kudu maso yammacin Colombia. Suna zaɓar ƙananan matakan gandun daji na wurare masu zafi, suna gudanar da rayuwar yau da kullun, kuma suna aiki sosai. Abincinsu bai bambanta da abincin sauran kwadi ba.

Ana iya ajiye su a zaman bauta, ba tare da abincin da ya dace ba sun rasa kaddarorinsu masu guba. A kan ƙasa na ƙasarmu, an haramta abun ciki na masu hawan ganye ta hanyar dokar gwamnati.

6. baby kwado

Manyan kwadi 10 mafi ƙanƙanta a duniya Mazauni: Lardin Cape na Afirka ta Kudu. Wannan shi ne kawai wurin da za ku iya ganin wakilan wannan nau'in. Tsawon jikin kwadi bai wuce 18 mm ba. Launi kore, launin toka, launin ruwan kasa mai duhu.

Mai baby kwadi akwai duhun dila a bayansa. Suna da matukar damuwa ga yanayin wurin zama, suna zaɓar wuraren dausayi. Yawancin lokaci a lokacin rani suna bushewa, kuma dabbobi suna yin hibernate. Suna shiga cikin laka, su farka lokacin damina ta fara.

5. Noblela

Manyan kwadi 10 mafi ƙanƙanta a duniya Wannan kwadon yana da wuyar hange. Duba noblela An buɗe a 2008. Habitat - kudancin Peru, Andes. Bugu da ƙari, ƙananan ƙananan - tsayin jiki bai wuce 12,5 mm ba, suna da launi mai launi. Koren "kwari" mai duhu yana da wuyar gani akan ganyen bishiyoyi ko a cikin ciyawa.

Waɗannan kwadi ba sa barin “ƙasarsu ta haihuwa”. Suna zaune a wuri guda duk rayuwarsu, ba kamar wakilan sauran nau'ikan ba. Wani bambanci shi ne cewa embryos Noblela suna shirye nan da nan don cikakken rayuwa a duniya, ba su zama tadpoles ba.

4. sirdi toad

Manyan kwadi 10 mafi ƙanƙanta a duniya sirdi toads suna zaune a kudu maso gabashin Brazil, sun fi son gandun daji na wurare masu zafi kuma suna son ganyen da ya fadi. Kwadi suna da haske rawaya ko orange a launi. Tsawon jikinsu ya kai mm 18, kuma mata sun fi maza girma.

An kira su sirdi saboda kasancewar farantin kashi a baya, wanda ke haɗawa da tafiyar matakai na vertebrae. Kwadi suna da guba, suna da rana, suna ciyar da ƙananan kwari: sauro, aphids, ticks.

3. Cuban busar

Manyan kwadi 10 mafi ƙanƙanta a duniya Cuban masu bushe-bushe - girman kai na Cuba, endemic (wani ɓangare na flora ko fauna da ke zaune a wani yanki). Tsawon jikinsu ya kai 11,7 mm, mata sun ɗan fi maza girma. Launi ya bambanta daga launin ruwan kasa zuwa launin ruwan kasa mai duhu. Ratsi biyu masu haske (rawaya ko orange) suna gudana tare da jiki.

Kwadi suna rana. Sunan su yayi magana don kansa - su ne mawaƙa masu kyau. Abincin ya ƙunshi tururuwa da ƙananan beetles.

Yawan masu busa na Cuba yana raguwa sannu a hankali. Idan aka ci gaba da haka, za a yi barazanar bacewa jinsunan. Mazauni yana raguwa. Biotopes na halitta sun maye gurbin gonakin kofi da wuraren kiwo. Wani ɓangare na mazaunin kwadi yana da kariya, amma ba shi da komai.

2. Rhombophryne proportialis

Manyan kwadi 10 mafi ƙanƙanta a duniya Sunan gama gari na nau'ikan kwadi da yawa. Suna zama na musamman a Madagascar. Akwai kusan iri 23 gabaɗaya. Rhombophryne proportialis, ko da yake babu bayanai game da 4 daga cikinsu.

Kwadi "Diamond" suna da girman girman jiki (tsawo har zuwa mm 12), launuka iri-iri. Ba a san komai game da dabbobi ba, amma masana kimiyya suna nazarin su. Don haka, a cikin 2019, an gano sabbin nau'ikan waɗannan kwadi guda 5.

1. paedopryne amauensis

Manyan kwadi 10 mafi ƙanƙanta a duniya Habitat Papua New Guinea. Cutar cututtuka. Ƙananan wutsiya, tsayin jikinsu bai wuce 8 mm ba, ba su da girma fiye da hatsin shinkafa a girman. Suna zaune a cikin gandun daji na dazuzzukan wurare masu zafi; godiya ga launi na kamannin su, ba daidai ba ne kawai a lura da su. Launuka - duhu launin ruwan kasa, launin ruwan kasa.

Paedopryne amanuensis An gano kwanan nan, a cikin 2009, ta masanin ilimin halitta Christopher Austin da ɗalibin digiri Eric Rittmeyer. Kwadin sun tsinci kansu da wata kara mai karfi mai kara kamar sautin kwari.

Paedopryne amanuensis a halin yanzu shine mafi ƙarancin kashin baya a duniya. Ko da yake masana kimiyya sun yi imanin cewa har yanzu ba a yi cikakken nazarin dabbobin daji na New Guinea ba, kuma bayan lokaci, ana iya samun abubuwa masu ban sha'awa da yawa a can. Wanene ya sani, watakila nan ba da jimawa ba za a karya tarihin waɗannan kwadi?

Leave a Reply