Abin da za a ciyar da chinchilla?
Sandan ruwa

Abin da za a ciyar da chinchilla?

An gina ciyar da duk rodents bisa ga ka'idoji iri ɗaya, duk da haka, dangane da nau'in, abincin yana da nasa halaye. A cikin wannan labarin, za mu yi magana game da yadda za a ciyar da chinchilla.

Chinchillas suna da tsarin narkewar abinci sosai, kuma abincinsu yana buƙatar ginawa sosai fiye da abincin sauran rodents. Kada a kasance wurin da za a iya cin abinci na tebur, koda kuwa kusan “kananan” adadin ne, cin abinci mai yawa, wuce gona da iri tare da kore fodder da canje-canje kwatsam a cikin layukan abinci da aka shirya. Ka tuna cewa kowane abincin rana "bidi'a" ga kwayoyin halitta mai mahimmanci ba zai wuce ba tare da wata alama ba, amma zai haifar da kumburi da cututtuka na narkewa. 

Yadda za a ciyar da chinchilla a gida?

Idan ba ƙwararre ba ne a cikin lamuran ciyar da rodents, to, gina ingantaccen ingantaccen abinci mai gina jiki ba zai zama mai sauƙi ba. Abin da ya sa mafi kyawun zaɓi zai kasance shirye-shiryen ciyarwa, abin da ke tattare da shi ya dace da halaye na wani nau'in dabba. Launuka masu inganci masu inganci suna cika jikin chinchilla tare da duk abubuwan gina jiki da ake buƙata don rayuwa ta al'ada. Ƙarin samfurori a cikin abinci, da kuma bitamin da ma'adanai, ba a buƙata tare da irin wannan ciyarwa. 

Idan kuna tunanin abin da za ku ciyar da chinchilla, to, lokacin zabar abinci, kula ba kawai ga masana'anta da abun da ke ciki ba, har ma da yanayin cakuda da kwanan wata karewa. Ingancin abinci sau da yawa yana shan wahala saboda ƙarancin marufi, da kuma sufuri da ajiya mara kyau.

Canza layin rarrabuwar da aka shirya ba a so! Sabon abinci koyaushe yana damun jiki. Idan saboda wasu dalilai kuka yanke shawarar canja wurin chinchilla zuwa abinci na daban, yi a hankali kuma, idan zai yiwu, zaɓi samfuran cikin nau'in iri ɗaya.

Bugu da ƙari, daidaitaccen abinci, wani ɓangaren wajibi na abincin yau da kullum na dabbobi shine hay: wajibi ne don aiki mai kyau na hanji. Hay dole ne ya kasance ba tare da gurɓatacce ba, don haka yana da kyau a saya shi a cikin amintattun shagunan dabbobi.

Idan kana so ka faranta wa dabbar ka da wani abu na musamman, za ka iya bi da shi tare da busassun apples, pears, karas ko furen kwatangwalo. Kada ku wuce gona da iri tare da magunguna, bai kamata su zama tushen abincin ba.

Ana ciyar da Chinchillas sau ɗaya a rana, zai fi dacewa a lokaci guda.

Me kuma za ku iya ciyar da chinchilla?

Dangane da nau'in ciyarwa na dabi'a, abubuwan da ke cikin abincin yakamata su kasance kamar haka:

  • hatsi (alkama, alkama, sha'ir, shinkafa, gero, buckwheat, da dai sauransu);
  • tsaba (kabewa, sunflower, da dai sauransu);
  • kwayoyi da busassun 'ya'yan itatuwa (ba fiye da 10% na abinci ba);
  • kayan lambu da 'ya'yan itatuwa (karas, beets, pumpkins, zucchini, farin kabeji, apples, pears, da dai sauransu);
  • ganye (lalata da Dandelion ganye, clover, wake harbe, da dai sauransu);
  • germinated hatsi;
  • rassan deciduous da 'ya'yan itace itatuwa (aspen, Linden, Birch, currant, da dai sauransu);
  • ciyar da asalin dabba (cuku mai ƙarancin mai, ƙwai mai dafaffe, da sauransu).

Chinchillas suna buƙatar dutsen ma'adinai don niƙa haƙora. Hay da twigs suma suna taimakawa wajen wannan.

Lokacin ciyar da chinchillas, kuna buƙatar zaɓar samfuran halitta sosai a hankali. Idan kuna da wasu tambayoyi, kar ku manta da tuntuɓar likitan ku. Zai kuma ba da shawarar hadadden bitamin da ma'adinai na musamman don dabbar ku.

Kyakkyawan abinci mai gina jiki shine mabuɗin lafiyar chinchillas da sauran rodents, kuma muna son dabbobinku su sami mafi kyau! 

Leave a Reply