Abin da za a ciyar da ɗan maraƙi: colostrum, madarar saniya da madara foda
Articles

Abin da za a ciyar da ɗan maraƙi: colostrum, madarar saniya da madara foda

Kafin haihuwa, a cikin mahaifar uwa, maraƙi yana karɓar duk abincin da ake bukata da bitamin ta hanyar tsarin jini. A cikin watan da ya gabata, tayin yana samun nauyi har zuwa 0,5 kg kowace rana, ta amfani da abubuwan da suka dace don haɓakawa. Ɗan maraƙin da aka haifa yana da tsarin rigakafi mai rauni don haka yana da mahimmanci don kiyaye shi lafiya a lokacin ƙuruciya. Cikakken hardening na jiki zai faru ne kawai a cikin shekara guda da rabi, ɗan maraƙi na jariri ba shi da kariya daga tasirin waje.

Abin da za a ciyar da maruƙa a farkon lokacin rayuwa?

Daga haihuwa zuwa watanni biyu, ɗan maraƙi ya kamata ya kasance a cikin ɗakin da aka keɓe daga sauran dabbobi, inda babu zane-zane, kuma an halicci yanayin iska mai dadi. Muhimmanci na musamman shine ciyar da jarirai.

Как вырастить телёнKA

Damuwa

Samfurin da aka karɓa daga saniya nan da nan bayan haihuwar jariri ana kiransa colostrum. Yanayin ya kula da jariri kuma a cikin minti na farko maraƙi ya karbi kwayoyin rigakafi tare da colostrum don kare kariya daga microbes. Kwakwalwar da aka tsotse nan da nan ta shiga cikin jinin jaririn, tunda a farkon lokacin bangon ciki yana iya jurewa. Tare da kowace sa'a mai wucewa, ƙarancin ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar cuta. Kunshe a cikin colostrum loading allurai na bitamin A da sauran abubuwan gina jiki ba za a iya cika su da sauran abinci mai gina jiki ba.

Yin amfani da fermented colostrum a cikin adadin har zuwa 70 kg a cikin farkon watanni na rayuwar maraƙi. kara karfafa garkuwar jikin sa kuma zai taimaka wajen kauce wa gudawa - babban dalilin mutuwar 'ya'yan.

Madarar shanu

Dole ne ɗan maraƙi da aka haifa ya ci madarar mahaifiyarsa a makon farko. Daidaitaccen ma'auni na abubuwan da ake bukata da bitamin ga jariri ya kamata ya tabbatar da jin dadi a cikin aikin sashe na hudu na ciki - abomasum. Na farko uku za su fara aiki daga baya, lokacin da roughage aka hankali kara a cikin abinci.

A wannan yanayin, ana shayar da nono ta hanyar tsotsar saniya ko ta hanyar nono. Lokacin tsotsa, ana fitar da miya, kuma tare da shi enzymes masu narkewa suna shiga ciki. Shi ya sa nono ya kamata kawai ya zama tsotsa, da kuma rashin shan daga guga na madarar madara daga cakuda.

Yin amfani da shayarwa ta ɗan maraƙi na mahaifa ko ruwa na wucin gadi a kowace gona an yanke shawarar la'akari da farashin sabbin madara da madarar maye gurbin. Ciyarwa tare da yaye daga cikin mahaifa zai kawar da wuce haddi da zawo da ke hade da u8buXNUMXbthe baby. Za a sha madara bisa ga buƙata, a cikin adadin XNUMX% na nauyin maraƙi.

Canjawa zuwa madara mai foda

Shayar da nono na tsawon wata biyu bukatuwar ilimin halittar jiki ne na jikin jariri. Inda a hankali yana kunna pancreas da wani sashe na ciki da ake kira tabo. Lokacin cin abinci tare da maye gurbin madara gabaɗaya don maruƙa, ana kiyaye ka'idodi masu zuwa:

Ana bada shawara don tsoma madara foda a cikin rabo na 1 kg a kowace lita 8 na ruwa. A wannan yanayin, wajibi ne a yi la'akari da canji a cikin adadin cakuda da za a sha lokacin da aka ƙara mayar da hankali ga abincin maraƙi daga mako na hudu. Tun daga wannan lokacin Ba a daina amfani da foda na madara gabaɗaya, da cakuduwar sa tare da rage yawan mai. A cikin wata biyu, ciki ya kamata ya fara aiki kuma ana koyar da shi tare da kayan daɗaɗɗen hatsi na hatsi ko bran.

A cikin karni na karshe, an yi imani da cewa duk tsawon lokacin ciyar da maruƙa har zuwa watanni biyu ya kamata a gudanar da shi tare da cakuda madara mai madara. Fasahar zamani tana ba da ƙarin tattalin arziƙi amma daidaitaccen madaidaicin tushen whey. Ana kiran waɗannan haɗe-haɗe na maye gurbin madara - madadin madarar madara. A lokaci guda kuma, farashin ciyar da dabbobi ya ragu sau 2, kuma sakamakon yana da kyau. Abubuwan da ke cikin cakuda sun hada da har zuwa 18% mai, furotin 25%, bitamin da ma'adanai. Muhimmi shine abun ciki a maye gurbin madarar maganin rigakafi da zawo.

Cakuda da aka yi akan sharar samar da madara mai tsami - madara mai madara, madara mai ƙwanƙwasa da whey, yana da gina jiki sosai kuma, dangane da shekarun da ake ciyar da jariri. na iya ƙunsar abubuwan gina jiki Kuma tabbas bitamin. A hankali shiri na maraƙi don canzawa zuwa roughage wani muhimmin mataki ne na ciyarwa har zuwa watanni biyu.

Ana amfani da su wajen ciyar da maye gurbin madara:

Ana shafa su a hankali yayin da ɗan maraƙi ya girma. Mataki na ƙarshe shine a yi amfani da mafari mai ɗauke da ƙarin busassun cakuda. Ana dakatar da ciyarwa tare da dabarar madara idan maraƙi ya fara cinyewa har zuwa 0,5 kg kowace rana na mai farawa, lokacin da ya kai nauyin kilo 60 ko ƙarshen lokacin kula da madara.

A abun da ke ciki na bushe madara gaurayawan

Microelements da bitamin da ake bukata don ci gaba a cikin busassun gaurayawan suna kunshe a cikin adadi mai yawa da kuma samar da bukatun yau da kullun maraƙi a cikinsu. A abun da ke ciki ya ƙunshi alli, phosphorus, jan karfe, baƙin ƙarfe da kuma muhimman bitamin.

Abubuwan da ke cikin abubuwan gina jiki a cikin cakuda:

Abincin maraƙi mai foda

Ana amfani da cakuda a cikin nau'i daban-daban tare da ƙarin bitamin da acidity daban-daban don manufar zootechnics. Don haka, An shirya abin sha mai zaki ba tare da acidification ba a zafin jiki na kimanin digiri 39 kuma ana buguwa a cikin allurai, daidai da al'ada.

Ana cinye cakuda-madara mai tsami da dumi da sanyi. Ana sha madara mai dumi kadan acidified bayan dilution. Wannan yana da tasiri mai kyau akan aikin ciki, a cikin sashinsa na abomasum.

Ana ba da abin sha mai sanyi a cikin matakai na gaba na lactation. A lokaci guda, madara yana acidified tare da formic acid kuma an ba shi da yawa.

Lafiyar maraƙi

Tare da kowane amfani da cakuda madara, ba a yarda da yin amfani da jita-jita da ba a wanke ba, adana madara a cikin tankuna masu budewa. Adadin cikin maraƙi ya kai lita ɗaya. Cin abinci fiye da kima na iya haifar da haɓakar ƙwayoyin cuta masu ɓarna a cikin jiki da kuma kwancen stools. Kwayoyin cuta masu cutarwa waɗanda suka faɗi tare da datti da abinci mai tsami kuma za su yi aiki. Sakamakon zai zama gudawa, wanda ke da mutuwa ga ɗan maraƙi. Kula da lafiyar ɗan maraƙi, tsabta a cikin keji da gaurayawan dumi tare da ƙari na bitamin, dafa shi a cikin ruwan zãfi, zai taimaka wajen kiyaye lafiyar 'ya'yan itace. A halin yanzu, kowane maraƙi na biyar ya mutu yana ƙuruciya.

Kamar kowace halitta mai rai, maraƙi yana buƙatar ruwan sha daga mako na biyu na rayuwa. Saboda haka, a tsakanin ciyarwa, jaririn artiodactyl ya kamata ya sami ruwa daga mai sha. Dole ne a kiyaye akwati da tsabta, kuma ruwan ya canza akai-akai zuwa sabo.

Leave a Reply