Me ya sa kuliyoyi suka yi butulci da shafa kawunansu?
Cats

Me ya sa kuliyoyi suka yi butulci da shafa kawunansu?

Shafa goshi, fuska, ko hanci abu ne da ya zama ruwan dare amma wani lokacin rashin fahimtar tsarin sadarwar feline. Cats sukan shafa kawunansu a fuska ko wuyan mai gidansu idan sun dauke su ko kuma su yi kokarin yin nasu. Me ake nufi? Shin wannan kawai shagala ne ko ƙoƙarin faɗin wani abu?

Yaya kuma me yasa cat yake shafa kansa

Shafa hanci, goshi, muzzle, butting - ana kiran wannan motsin halayen daban. A lokacin irin wannan "lalacewa", mai shi yana jin ɗan turawa tare da goshi, wanda ake kira "butting". Wannan kwatankwacin gaisuwa ce ta hannu tsakanin mutane.

Kamar yadda lamarin yake da wasu rashin daidaituwa na catswanda zai iya rikitar da ’yan uwa, shafa kai yana da wata manufa ta musamman. Cats suna shafa kawunansu akan komai don nuna ƙauna da alamar yankinsu, suna barin ƙamshinsu a ko'ina.

Abin da aka makala

A kan dabbar akwai gland da yawa waɗanda ke ɓoye pheromones, musamman a cikin yanki na hanci, baki da chin. Tare da kowane juzu'i a kan mai shi, waɗannan glandan suna barin a baya "hanyoyi". Shafa kansa, cat yana ƙoƙarin faɗi game da ƙaunarsa. A sakamakon irin wannan ƙoƙarin, mai yiwuwa dabbar ta sami ƙauna mai yawa. Wannan ƙwarin gwiwa ce mai ƙarfi a gare ta ta yin ta akai-akai.

Me ya sa kuliyoyi suka yi butulci da shafa kawunansu?

Bugu da kari, katsin ya dugunzuma kansa don ya san ’yan uwa da kyau. Dabbobi suna da ƙamshin haɓaka sosai kuma suna amfani da ƙamshi a matsayin ɗaya daga cikin manyan hanyoyin tattara bayanan muhalli. Stephanie Borns-Weil, kwararriyar halayyar dabbobi a Tufts Animal Behavior Clinic, ta gaya wa masana. Cummings School of Veterinary Medicine a Jami'ar Tuftscewa cat zai iya shafa wa mutum ba kawai don bayyana ƙaunarsa ba, har ma don "tattara bayanai game da shi." Yayin da ake shafa kansa, dabbar tana wari, wanda ke taimaka mata ta san wasu da kyau, musamman a karon farko bayan saduwa.

Alamar yanki

Lokacin da cat ya shafa kansa, yana ƙoƙarin nuna alamar yankinsa. Wannan yayi kama da yadda dabbar dabba ke yiwa wasu wurare ko abubuwa a cikin gidan, fantsama fushi don neman mallakaamma tare da ƙarancin wari da lalacewa.

Shafa da goga a cikin kuliyoyi “sun bayyana ya fi faruwa a wurin ‘firamare’ na yankinsu,” in ji Kula da Cat na Duniya, "kuma yawanci ana danganta shi da ta'aziyya, ta'aziyya, da abokantaka." Sabili da haka, cat yana shafa kansa a kan kayan daki, ganuwar da kayan wasan da aka fi so - wannan duniyar nata ne kuma kawai yana ba da damar mutane su zauna a ciki.

Me yasa kyanwa ke shafa kansa ga mai shi?

Sau da yawa, kuliyoyi ba sa shafa kawunansu a kan ɗan adam, domin ba dukansu ba ne ke son nuna ƙauna a fili. Amma wannan ba yana nufin haka ba Dabbobin gida ba ya son shi.

Wani abu da ke yin tasiri kan halin cat na shafa kansa shine irinsa. Wasu wakilai masu kauna cats, misali ragdolls и ranar nishadiSau da yawa suna shafa kawunansu a fuskar masu su.

Shekaru kuma na iya shafar halin cat. Misali, kyanwa sukan fi manya wasa. Koyaya, tare da shekaru, buƙatar kula da dabbobi yakan girma, in ji Kwalejin Magungunan dabbobi a Jami'ar Cornell, kuma da yawa tsofaffin kuliyoyi sun zama kwata-kwata dabbobi.

Idan cat yana shafa kansa a fuskar mai shi ko butts, za ku iya ɗaukar kanku a matsayin dabbar aboki na furry. Wannan sa'a ce ta gaske!

Leave a Reply