Halayen Kare gama gari
Dogs

Halayen Kare gama gari

Halin ɗan kwiwarku zai gaya muku abubuwa da yawa game da yanayinsa. Kuma yayin da ƙila ba za ku iya yaren canine ba - ban da ma'anar salivation mai yawa - kuna buƙatar koyon fahimtar halin kare. Shin kun taɓa ganin karenku yana lasar wani abu ko ya zagaya wuri ɗaya? Akwai dalilai da yawa da ya sa wani yanayi a cikin kare zai iya sa shi yin wasu abubuwa. Idan ka kula da halinta, za ka iya taimaka mata idan ya cancanta.

1. Warin baki

Gabaɗaya, numfashin karnuka ba sabo bane, amma idan kun lura ko da ƙaramin canji mara daɗi, yana iya zama lokaci don zuwa likitan dabbobi. Za mu iya magana game da cututtuka na kare ta baka rami.

Canje-canjen warin da ke fitowa daga bakin kare kuma na iya nuna matsala tare da gastrointestinal tract, hanta, ko koda. Idan numfashi yana wari kamar fitsari, wannan na iya nuna, misali, matsaloli tare da kodan. Wani kamshi mai dadi daga baki yana nuna cewa kare yana iya samun ciwon sukari (musamman idan ya sha da yawa kuma yana yawan fitsari fiye da yadda aka saba). Halin yanayi na kare zai iya zama mai kyau, amma idan akwai canji a cikin wari daga bakin, ya kamata ku kula da wannan kuma ku sanar da likitan dabbobi..

2. Idan kare ya ciji

Ƙwararru na iya ɗauka da sauƙi cizon masu su yayin da suke koyon sadarwa da su. Wannan yakan faru a lokacin wasa yayin da karnuka kanana sukan koyi sadarwa da bakunansu. Hakanan yana iya faruwa a lokacin aji ko don dalilan da ba ku fahimta ba. Duk da haka, idan kwikwiyon ku yana ciji da yawa, yana da mahimmanci a yaye shi kafin ya zama al'ada wanda zai iya haifar da matsalolin halayya mai tsanani a gaba.

Karnuka suna ciji saboda tashin hankali, tsoro, ko tashin hankali. Shin za ku iya gane dalilin da yasa karenku ya ciji? Shin yanayinta yana shafar ayyukanta? Idan kuna fuskantar matsala wajen sa karenku ya daina cizon, la'akari da hayar ƙwararren mai horarwa ko, mafi kyau tukuna, mai halayyar kare. Lallai likitan dabbobi zai iya ba da shawarar irin waɗannan ƙwararrun a gare ku..

3. Idan kare yana jujjuyawa a wurin

Karen da bai daina juyi a wurin ba yana iya samun matsalolin lafiya. Haka ne, wani lokacin bin wutsiya yana da ban sha'awa sosai, amma idan jaririn ku ya zama abin damuwa game da shi, yana iya zama saboda wasu dalilai na ciki. Cututtukan kunnuwa na iya sa kare ya zagaya a kan kusurwoyinsa, kuma majinyatan bijimai na iya neman nasu wutsiya.

Tabbas, irin waɗannan ayyukan na iya kasancewa saboda wasu dalilai. Karnukan da suka tsufa suna iya fama da rashin lafiya na vestibular idiopathic, kuma kamar yadda ake jin tsoro, duk karnuka suna cikin haɗarin guba ko ciwace-ciwacen ƙwaƙwalwa. Likitan dabbobi ne kawai zai iya tantance ainihin musabbabin saurin jujjuyawar kare ku a kusa da axis, don haka ɗauki shi don shawara..

4. Idan kare ya tono kasa

Karnuka suna tono don dalilai da yawa: tserewa, korar dabbobi, kwanciya, ko ɓoye wani abu mai mahimmanci. Duk da haka, waɗannan halaye a cikin karnuka na iya zama saboda "digging na ciki". Shin kun taɓa lura da yadda karenku yake tozarta kwanciya ko kujera don samun kwanciyar hankali? Wannan hali a cikin karnuka yana faruwa sau da yawa da daddare ko lokacin da lokacin barci ya yi, kuma wannan al'ada ce.

Amma idan halin kare ku ya fara damun ku ko lalata kayan aikin ku, yi la'akari da yin aiki tare da ƙwararren mai horarwa don taimakawa kare ku ya kawar da dabi'ar tilastawa..

5. Idan kare ya ci najasa

Karnuka na iya cin najasa saboda dalilai iri-iri; wannan na iya zama na al'ada (komai rashin jin daɗi a gare mu). Ƙwararru na iya, ganin yadda mahaifiyar ke lasa su (da kuma haɗiye najasa a sakamakon), kokarin gwada ayyukanta. Ko tsoro na iya sa kare ya ci naman sa idan ya ji tsoron a hukunta shi. Bugu da ƙari, kare yana iya zama mai ban sha'awa. Tana jin kamshin wasu kamshi a cikin stool dinta tana mamakin irin dandanon su.

Cin najasa kuma na iya zama amsa ta halitta ga ƙarancin abinci. Ya kamata ku ciyar da karenku cikakken abinci, kamar Tsarin Kimiyya na Hill, ta yadda za a iya kawar da rashin abinci mai gina jiki gaba ɗaya daga jerin dalilan da ke sa kare ya ci najasa. Tuntuɓi likitan ku, musamman idan kare yana raguwa a lokaci guda.

6. Idan kare ya danne kansa da bango

Idan ka lura cewa kare yana danna kansa a bango ko wasu abubuwan gyarawa, ya kamata ka kula da wannan nan da nan. Sha'awar kare ya jingina kansa da bango alama ce ta gama gari na yawancin cututtuka masu tsanani, kamar guba mai guba ko cututtuka na kwakwalwa. Nan da nan ya kamata ka yi ajiyar karenka don alƙawari tare da likitan dabbobi.

7. Idan kare yana numfashi sama-sama

Karnuka suna cire mafi yawan zafin jiki daga bakinsu. Idan kare yana numfashi sama-sama, da alama ya yi zafi sosai kuma yana ƙoƙarin daidaita yanayin jikinsa ta wannan hanyar. Duk da haka, yana da mahimmanci a kula da ƙarancin numfashi kamar yadda zafi zai iya haifar da shi. Taimaka wa dabbar ku don daidaita zafin jiki kuma tabbatar da cewa yana da ruwa sosai kafin kowane motsa jiki - musamman lokacin zafi a waje. Idan karenka ya ji rauni, kai shi wurin likitan dabbobi nan da nan. Har ila yau, ƙarancin numfashi na iya zama alamar wasu matsalolin lafiya, don haka idan kuna da wasu tambayoyi, kada ku yi shakka a tuntuɓi likitan ku.

8. Idan kare kullum yana zaune a ƙafafunku ko akan su

Yawancin lokaci ana ruɗe wannan ɗabi'a tare da buri na mallaka, amma galibi alama ce ta damuwa ko fargaba. Yana da wuya cewa matsalar ta ta'allaka ne a cikin sha'awar mamaye - mafi mahimmanci, kare ku kawai yana so ya ji lafiya.

Halayen Kare gama gari

Ma'amala da damuwa ba aikin ƙwararren mai horarwa bane, don haka ku tattauna waɗannan halayen tare da likitan dabbobi kuma ku yanke shawara tare da su idan ganin ƙwararren ɗabi'a zai taimaka wa kare ku.

9. Idan kare ya tozarta dubura a kasa

Shin kun taɓa lura da yadda kare ku… ke hawa baya a ƙasa? Wannan na iya kallon ban dariya (ko mara dadi). Amma irin waɗannan ayyuka, waɗanda ake kira "ƙarancin tsuliya," na iya nuna cewa kare ya damu da fushi a cikin dubura. Jakar tsurar kwiwar ku na iya cika kuma tana buƙatar zubar da ita.

Idan ba cikar buhun dubura ba ne, kare yana iya damu da haushi saboda wani dalili. Wannan na iya zama alamar alerji. Ko da yake sau da yawa al'ada ne a zargi irin wannan bayyanar da tsutsotsi, ba kasafai suke haifar da su ba. Yi magana da likitan dabbobi don tabbatar da cewa dabbar ku tana kan tsarin rigakafin kamuwa da cuta.

A ƙarshe, kare da ke son cin ciyawa a waje ko lasa abubuwan da ke kewayen gida na iya fusatar da ciyawar ciyawa ko gashin da ke makale a cikin duburarsa, wanda yakan taso a ƙasa don kawar da waɗannan abubuwan. Wannan shi ne mafi rashin laifi na dalilan irin waɗannan ayyukan kare, wanda za ku iya magance su cikin sauƙi..

10. Idan kare yayi fitsari a gida

Idan karenku yana horar da bayan gida a waje, kuna iya mamakin ganinsa yana fitsari akan kafet. Halin kare ba ya canzawa ba tare da wani dalili ba. Karnukan da aka horar da su a waje na dogon lokaci kuma ba zato ba tsammani sun fara fitsari a cikin gida suna buƙatar kulawar gaggawa! Wannan yana iya nuna matsala mai tsanani ga abokinka mai fushi, kuma idan ya yi yawa sau da yawa - ko da ya yi shi a wurin da ya dace, yana iya zama alamar urinary fili, mafitsara ko ciwon koda. A cikin tsofaffin karnuka, wannan na iya zama alamar lalata.

11. Idan kare yayi hamma

Halayen Kare gama gariKuna iya tunanin cewa dabbar ku bai sami isasshen barci ba, amma a cikin karnuka, hamma da wuya alama ce ta gajiya. Ƙila kare naka ba zai damu da yin barci ba, amma hamma kuma na iya zama alamar tsoro ko damuwa. Idan kare ya yi hamma da sauri a cikin kamfanin sabon mutum, kada ku yi gaggawar saninsa. Ko dai ba ta da daɗi ko kuma ta tsorata (wanda ba a bayyane yake ba). Ko da menene dalilai, tilasta wa kare tilasta saduwa da sabon mutum bai cancanci hakan ba.

12. Damuwa na iya bayyana kanta ta hanyoyi da dama.

A cewar PetMD, alamun damuwa sun haɗa da girgiza, wutsitsin wutsiya, guduwa, bayan gida, cizo ko cutar da kanku, yin haushi, da ƙari.

Tun da karen fasaha ne dabbar fakiti, yana iya jin tsoron zama shi kaɗai a gida. Idan damuwa na rabuwa shine matsala na yau da kullum ga kare ku, kuna buƙatar koyon yadda ake ƙirƙirar yanayi mai annashuwa lokacin da kuka bar gida. Kuna iya ɗaukar kare ku don tafiya mai nisa ko wasa a bayan gida don gajiyar da shi kafin barin gida. Koyaya, kar ku yi bala'i daga tafiyarku. Idan kuna fuskantar matsala tare da rabuwa da damuwa da kanku, yi la'akari da hayar ƙwararren ɗabi'ar kare.

Idan karenku ya nuna kowane ɗayan halayen da aka kwatanta a sama waɗanda ba nata ba ne, tuntuɓi likitan ku don kawar da matsalolin likita na tsarin. Idan karenku yawanci yana da fita sosai kuma yana da kuzari, ba zai zama mai gajiya ba kuma ya janye ba tare da dalili ba. Idan haka ta faru, to tana neman taimakon ku..

Leave a Reply