Sau nawa ka yi tunanin samun mai rarrafe?
dabbobi masu rarrafe

Sau nawa ka yi tunanin samun mai rarrafe?

Mu sake tunani.

Kamar yadda ake cewa, auna sau biyu a yanke sau ɗaya. Ya kamata a kusanci zabin dabbar dabba da sani sosai. Nisa daga ko da yaushe, idan kana so ka samu ko da cat da kare, mutum yayi tunani game da nawa lokaci, kudi, da hankali, sarari, da sauransu a kan dabba bukatar, kuma game da dabbobi masu rarrafe, wannan yana faruwa sau da yawa sau da yawa. Farashin dabbobi masu sanyi da yawa ba su da yawa kuma galibi ana jagorantar mutane ta bayyanar sabon abu da sha'awar ɗan lokaci don samun wannan mu'ujiza a gida.

Amma tsaya!

Tsaya kuma auna komai sosai. Wannan labarin zai bayyana wasu matsalolin da za ku iya fuskanta. Kuma idan duk waɗannan abubuwan ba su da matsala a gare ku kuma kun shirya sosai, to kuna iya yin zaɓi.

Kuna buƙatar shirya kuɗi da hankali don bayyanar sabon "gidan". Yana da kyau a yi haka kafin siyan dabba mai rarrafe. Yanzu babu buƙatar yin rummage ta ɗakin karatu kuma nemi tarurruka tare da masu ilimin herpetologists, ana samun bayanin akan Intanet. Yana da kyau a nemi shafukan da za ku iya amincewa da gaske. Kuma babu wani uzuri cewa kana samun "Talakawa kunkuru", dabbobi masu rarrafe su ne sanyi-jini halittu da mazauninsu da kuma rayuwa halaye ne fundamentally daban-daban daga dogon-gidan kuliyoyi da karnuka. Ba ka fara abin wasa don yaro ba, amma cikakkiyar halitta ce mai rikitarwa, tare da bukatun mutum.

Kuma tunda kowane nau'in da zai buƙaci wasu halaye masu yuwuwa ga na asali waɗanda aka karɓa daga abin da aka dauka (har ma da dabba ta tashe a bauta), yana da matukar muhimmanci a san abubuwan da ake ciki na yanayi a cikin terrarium.

Cikakken kayan aiki na terrarium zai maye gurbin wani yanki na ƙasa don dabbar ku. Wajibi ne, kuma tare da sigogi na mutum na zafi, zafin jiki, matakin radiation ultraviolet, shimfidar wuri da ƙasa ga kowane nau'in. Sau da yawa, irin wannan cikakken terrarium yana tsada sau da yawa fiye da dabbar da kanta. Kuna buƙatar yin shiri don irin waɗannan kudade a gaba kuma kafin kawo gida mai rarrafe, yana da kyau ku fara siyan duk abin da kuke buƙata. Zai fi kyau a ciyar da maraice don neman bayani game da sabon dabbar da za a yi a nan gaba fiye da amincewa da wasu masu siyar da sakaci. Kuma kar ka manta cewa dabbobi masu rarrafe suna girma kuma girman ƙananan "dinosaur" da ka saya na iya bambanta da babba. Don haka, dole ne a ƙara girman terrarium. Kuma manyan ra'ayoyi na iya "kama" yawancin ɗakin daga gare ku. Sabili da haka, kimanta girman girman "sayan" zai girma, kuma wane girman terrarium za ta buƙaci. Idan ba ku shirya don sadaukar da irin wannan gagarumin wurin zama ba, to, ku zaɓi ƙananan nau'in. Alal misali, geckos suna da lumana kuma suna iya samun ta tare da ƙananan kundin terrarium, amma kunkuru mai ja (sau da yawa ana sayar da shi azaman "na ado") zai girma har zuwa 30 cm kuma "na buƙatar" sararin samaniya mai faɗi. Haka yake tare da koren iguana: ƙaramin lizard zai zama mai rarrafe na mita 1,5 a ƙarshe, kuma terrarium don dabbar girman wannan na iya zama gaba ɗaya daga wurin a cikin ɗakin ku. Yawancin dabbobi masu rarrafe kuma dabbobi ne na yanki, kuma a wani lokaci yana iya zama cewa kunkuru biyu suna fada a tsakanin su, suna haifar da munanan raunuka, ko kuma namiji ya tsoratar da mace a lokacin rataye. Akwai da yawa irin waɗannan misalai, don haka lokacin siyan wakilai da yawa, ku kasance a shirye don ƙauyen da ba su da abokantaka, hanyar da za a bi ta zama su a cikin terrariums daban-daban (cikakkun ajiya!).

Har ila yau, wajibi ne a sani kuma a tuna cewa, kamar dukan abubuwa masu rai, dabbobi masu rarrafe na iya yin rashin lafiya. Don haka, yana da kyau a tantance tun da wuri ko akwai likitan dabbobi a garinku da ya kware musamman a irin waɗannan dabbobi, tunda likitan da ke mu’amala da dabbobi masu ɗumi na musamman ba zai iya taimaka muku kawai ba, amma sau da yawa cikin rashin sani yana cutar da dabbar mara lafiya. . Ba duk biranen sun tabbatar da kwararru ba, kuma dabbobi masu rarrafe suna yin rashin lafiya aƙalla kamar kuliyoyi da karnuka. Dabbobi matasa suna da saurin kamuwa da cututtuka daban-daban. Sau da yawa, cututtuka suna bayyana kansu a cikin nau'i na alamun asibiti riga a ƙarshen mataki na cutar, magani yana da tsawo, ba koyaushe ba mai arha kuma ba koyaushe tare da sakamako mai kyau ba. Har ila yau, yana da daraja kula da irin waɗannan lokuta da kashe kuɗi akan sabis na dabbobi kuma a shirya a gaba.

Kammalawa:

  1. Kuna buƙatar yin mamaki ta hanyar gano ingantattun bayanai game da nau'in nau'in dabbobi masu rarrafe, game da kula da dabbobi masu rarrafe a cikin garinku.
  2. Yi la'akari ko akwai isasshen sarari don terrarium tare da manya masu rarrafe a cikin ɗakin ku.
  3. Shirya terrarium wanda ya dace da bukatun nau'in.

Tambaya ta gaba shine batun lokaci. Kada ku gwada alhakin yaron ta hanyar siyan masa kunkuru. Ko da yake za ku iya, ba shakka, bincika, amma idan ya fadi gwajin, to dole ne ku kula da duk kulawa. Sau da yawa yara ba su da ilimin da ake bukata, ƙwarewa, daidaito da taka tsantsan. Wannan zai iya cutar da ba kawai mai rarrafe ba, har ma da yaron kansa. Herpetology har yanzu abin sha'awa ne ga manya (ko ga masu himma sosai, masu sha'awar samari), kuma ba wasa ba ne. Duk da shagaltar ku, kuna buƙatar ciyar da dabbar, tsaftacewa da wanke terrarium, kula da yanayin zafi da dumama, da kuma kula da lafiya da yanayin dabbar.

So

4. Kuna da isasshen lokaci, himma da sha'awar kula da dabba mai rarrafe?

Lokaci na gaba:

5. Shin zai kasance lafiya a zauna da dabba mai rarrafe?

A cikin yanayin ɗaki, dabbobi masu rarrafe suna fuskantar haɗari da yawa, musamman ga waɗanda aka ba su izinin tafiya a cikin ɗakin cikin yardar kaina daga masu su. Waɗannan duk nau'ikan raunuka ne, da hadiye abubuwa na waje ba da gangan ba da yuwuwar zayyana. Tare da taka tsantsan, ya kamata ku kusanci tafiya mai rarrafe a cikin gidan da akwai wasu dabbobi: karnuka, kuliyoyi, ferret. A gare su, kadangare ko kunkuru wani abin wasa ne ko ganima. Ƙananan yara kuma na iya cutar da dabbar dabbar, kuma dabbar, bi da bi, na iya cizon jariri da karce. Bugu da ƙari, dabbobi masu rarrafe sune masu ɗauke da salmonellosis, don haka ka'idodin tsabtace mutum bayan haɗuwa da dabbobi masu rarrafe, musamman yara, dole ne a kusanci su sosai.

Akwai manyan dabbobi masu rarrafe masu iya cutar da balagagge, duk da cewa wannan shine mai gidansu da suka saba. Yana da wuya a iya hasashen tsarin tunanin waɗannan tsoffin halittu. Cizon manya-manyan kadangaru, macizai (har ma wadanda ba dafi ba), kunkuru masu farauta ana ganin su sosai, sau da yawa suna kumburi kuma suna warkarwa na dogon lokaci. Don haka kada ku yi gwaji kuma ku fara kada a cikin bege cewa zai girma mai kirki da ƙauna. Ba a bayyana da wane hali ne babban maciji zai ci karo da shi ba, kuma da wace kafa ne maharbi trionics suka tashi a yau.

6. A ina zan iya samun abinci?

To, a ƙarshe, bari mu yi magana game da ciyarwa, musamman ga nau'in dabbobi. Nan da nan kuna buƙatar tunanin inda za ku ɗauki abinci. Samu maciji - a shirya don ciyar da shi rodents (tare da ƙananan sabawa daga wannan a cikin wasu nau'in da ke ciyar da kifi, masu amphibians). Macijin, ba shakka, kyakkyawa ne kuma na asali, amma akwai isashen ikon ciyar da ganimarta. Shin wannan zai zama abin mamaki a gare ku ko, a ce, ga yaronku? Yawancin nau'ikan dabbobi masu rarrafe suna cin abinci akan kwari. Kuna buƙatar nemo inda a cikin birni za ku iya samun abincin da kuke buƙata ba tare da katsewa ba. Ko watakila yanke shawarar shuka tushen abinci a gida? Mafi sau da yawa, crickets suna girma ga wakilan kwari. Hakanan akwai nau'ikan kyankyasai da yawa. Saboda haka, a shirya cewa, a matsayin kari ga wani kyakkyawa hawainiya, alal misali, cute crickets, kyankyasai da sauran wakilan da ba quite na gida "fi so" za su zauna a cikin gida kullum, ba ko da yaushe kuma ba ga kowa da kowa. Kuma idan kun yanke shawarar kiwo kwari don abinci da kanku, to saboda wannan zaku sami bayanai akan abun ciki, ware wurin da kwari ko ma rodents zasu rayu.

Duk wannan yana da daraja tunani kafin siyan dabba. Kuma idan a gaban duk tambayoyin, za ku iya amincewa da saka ƙari, to, ku ji kyauta don zaɓar dabbar da aka dade ana jira.

Leave a Reply