Megaesophagus a cikin karnuka: Alamomi, Jiyya da Sarrafa
Dogs

Megaesophagus a cikin karnuka: Alamomi, Jiyya da Sarrafa

Ganin kare yana cin abinci a tsaye a cikin wata babbar kujera ta musamman na iya zama abin ban mamaki ga idon da ba a horar da shi ba, amma masu karnuka masu ciwon megaesophagus sun san cewa wannan ba kawai hanyar sadarwar zamantakewa ba ce. Wannan larura ce ta yau da kullun.

Wasu nau'o'in an haife su tare da yanayin da ke sa da wuya a narkar da abinci idan ba su ci a tsaye ba. Megaesophagus a cikin karnuka ana iya sarrafa shi tare da abinci na musamman kuma, a wasu lokuta da ba kasafai ba, tiyata.

Menene megaesophagus a cikin karnuka

A al'ada, bayan an haɗiye, bututun tsoka mai suna esophagus yana motsa abinci daga bakin kare zuwa ciki don narkewa. Tare da megaesophagus, dabbar dabba ba zai iya hadiye abinci kullum ba saboda haƙoran su ba shi da sautin tsoka da motsi don motsa abinci da ruwa. A maimakon haka, haƙorinta ya faɗaɗa, abinci ya taru a cikin ƙananansa ba tare da shiga ciki ba. Sabili da haka, kare yana sake dawo da abinci nan da nan bayan cin abinci.

Wannan cuta tana faruwa ne, wato tana cikin wasu karnuka lokacin haihuwa. Megaesophagus shine babban dalilin da yasa kare ya fashe bayan cin abinci kuma shine yanayin gado a Miniature Schnauzers da Wire Fox Terriers, Newfoundlands, German Shepherds, Labrador Retrievers, Irish Setters, Sharpeis da Greyhounds.

Wannan yanayin kuma yana iya tasowa a gaban wasu cututtuka, irin su cututtukan jijiyoyin jini ko na hormonal, da kuma rauni ga tsarin jijiya, toshewar esophagus, kumburin esophagus mai tsanani, ko fallasa ga gubobi.

Abin baƙin ciki, a yawancin lokuta, dalilin ci gaban wannan ciwo ya kasance ba a gane shi ba..

Alamomin Megaesophagus a cikin karnuka

Babban alamar megaesophagus a cikin karnuka shine regurgitation na abinci jim kadan bayan cin abinci. Ya kamata a lura cewa regurgitation ba amai ba ne. Yawan yin amai yana tare da ƙara mai ƙarfi saboda yawan barin ciki ko ƙananan hanji. Lokacin da regurgitation ya faru, abinci, ruwa, da miya suna fitar da kai tsaye daga esophagus ba tare da tashin hankali a cikin tsokoki na ciki ba kuma yawanci ba tare da alamun gargadi ba.

Sauran alamomin sun haɗa da raguwar nauyi duk da tsananin sha'awar ci, tsangwama a cikin ƴan ƴaƴan ƴaƴan ƴaƴan ƴaƴan ƴaƴan ƴaƴan ƴaƴan ƴaƴan ƴaƴan ƴan ƴan ƴan ƴan ƴan tsafi, yawan salivation, ko warin baki. 

Karnukan da ke da ciwon megaesophagus suna cikin haɗarin buri na abinci mai narkewa a cikin huhu da haɓakar ciwon huhu. Alamomin ciwon huhu sun hada da tari, fitar hanci, zazzabi, rashin ci, da kuma gajiya.

Idan karenku ya nuna ɗaya daga cikin waɗannan alamun, ya kamata ku yi alƙawari da gaggawa tare da likitan dabbobi don ƙarin kimantawa.

Ganewar megaesophagus a cikin karnuka

Dukansu megaesophagus da ciwon huhu ana yawan gani akan x-ray na ƙirji. Babu takamaiman gwajin jini don megaesophagus, amma likitan ku na iya yin odar ƙarin gwaje-gwaje. Za su taimaka wajen ƙayyade idan yanayin ya kasance na biyu zuwa wata cuta. Wannan na iya buƙatar endoscopy na esophagus.

Endoscopy shine shigar da bututu mai bakin ciki tare da kyamara a karshen cikin esophagus don bincika rashin daidaituwa. An wajabta wannan hanya don kunkuntar lumen na esophagus, ciwace-ciwacen daji ko makale na waje. A cikin karnuka, ana yin ta ne a ƙarƙashin maganin sa barci, amma a mafi yawan lokuta, dabbar za ta iya komawa gida a wannan rana.

Idan cutar ta farko za a iya magance ta kuma an yi sa baki da wuri, motsin esophageal zai iya murmurewa kuma megaesophagus ya sake komawa. Koyaya, a yawancin lokuta, megaesophagus cuta ce ta rayuwa wacce ke buƙatar kulawa.

Kulawa da ciyar da kare tare da megaesophagus

Babban tsarin kula da megaesophagus a cikin karnuka shine hana buri da barin abinci ya shiga ciki. Karnukan da ke da wannan cuta sau da yawa ba su da kiba kuma suna iya buƙatar abinci mai kalori mai yawa, wanda ya fi dacewa da abinci mai jika ko gwangwani.

Mirgine irin wannan abinci mai laushi cikin ƙwallan nama masu girman cizo na iya motsa haƙoran dabbar don yin kwangila da motsa abinci mai ƙarfi. Abincin warkewa na iya zama kyakkyawan zaɓi ga abokai ƙafa huɗu tare da megaesophagus. Yana da mahimmanci ku tattauna wannan tare da likitan ku don gano abincin da ya dace da dabbar ku.

A wannan yanayin, ya kamata a ciyar da dabbar a cikin matsayi mai tsayi, a kusurwar 45 zuwa 90 digiri zuwa bene - wannan shine inda manyan kujeru suka zo da amfani. Kujerar Bailey, ko kujerar kare megaesophagus, tana ba su tallafi a tsaye tsaye yayin ciyarwa. 

Idan cutar ta faru a cikin matsakaicin nau'i a cikin dabbar dabba, yana yiwuwa ba za ku sayi kujera ta musamman ba. Duk da haka, dole ne a sanya kwanon abinci a kan wani dandali mai tasowa don kada kare ya lanƙwasa gaba ɗaya yayin cin abinci..

A cikin wani nau'i mai tsanani na cutar, ƙwayar karen ba zai iya tura abinci a cikin ciki ba. A irin waɗannan lokuta, likitan dabbobi na iya saka bututun ciki na dindindin gaba ɗaya a kusa da esophagus. Bututun ciki karnuka suna jurewa da kyau kuma galibi suna da sauƙin kulawa.

Yana da matukar muhimmanci a sanya ido kan aboki mai ƙafafu huɗu tare da megaesophagus kowace rana don kowane alamun ciwon huhu mai barazanar rai, gami da wahalar numfashi, zazzabi, da saurin bugun zuciya. Ciwon huhu da rashin abinci mai gina jiki sune manyan abubuwan da ke kashe karnuka masu fama da ciwon megaesophagus. Idan dabba yana da wannan ciwo, tabbatar da auna shi kowane mako kuma a duba kullun don alamun ciwon huhu.

Kodayake megaesophagus na iya haifar da wasu matsaloli, ba lallai ba ne ya shafi ingancin rayuwar dabbar. Tare da kulawa mai kyau, saka idanu da haɗin gwiwa tare da likitan dabbobi, yawancin masu mallakar suna gudanar da samar da karnukan rayuwa gaba ɗaya.

Leave a Reply