Notoedrosis a cikin kuliyoyi: haddasawa, bayyanar cututtuka da magani
Cats

Notoedrosis a cikin kuliyoyi: haddasawa, bayyanar cututtuka da magani

Notoedrosis, ko scabies, cuta ce ta fata na yanayi mai yaduwa, wato, ana ɗauka ta hanyar hulɗa da dabba mara lafiya. Yadda za a gane cewa cat ya kamu da cutar kuma ya guje wa mummunan sakamako?

Notoedres cati karamar mite ce mai girman girman 0,45 mm wanda ke haifar da notoedrosis a cikin kuliyoyi. Yana rayuwa akan fata kuma yana ciyar da epidermis da jini. Mafi sau da yawa sosai matasa, tsofaffi ko masu rauni kuliyoyi fama da notoedrosis. Ga babba mai lafiya, kaska yana haifar da ɗan ƙaramin haɗari. Koyaya, bayan gano alamun rashin lafiya a cikin dabbobin gida, dole ne ku yi rajista nan da nan likitan dabbobi.

Alamomin cutar

Kwayar cuta ta Notoedres cati tana rayuwa a kai, a cikin auricles. Amma, sabanin mitar kunne, A tsawon lokaci, a cikin kimanin makonni 7-8, yana yaduwa a cikin kai, sa'an nan kuma ko'ina cikin jikin dabba. Abubuwan sharar gida na ticks suna haifar da maye mai tsanani na jikin cat, kuma ba shi yiwuwa a lura da kwayar cutar da ido tsirara. Gaskiyar cewa dabbar ta kamu da cutar notoedrosis ana iya ƙayyade ta da alamun masu zuwa:

  • asarar gashi a yankin kai da wuya,
  • ƙaiƙayi,
  • matsanancin izza, wani lokaci har ya kai ga jini.
  • samuwar ɓawon burodi na launin toka ko rawaya,
  • thickening na fata, bayyanar wrinkles,
  • halin rashin natsuwa.

Idan ba a fara magani a kan lokaci ba, ƙumburi, ƙura, har ma da necrosis na fata na iya bayyana.

Noohndrosis mai yaduwa

Bayan saduwa da dabba mara lafiya, mai shi kuma zai iya kamuwa da kaska, amma cutar ba ta haifar da haɗari ga mutane. A wuraren cizon kaska, rashin lafiyan yana faruwa, kama da amya, bayan haka ya wuce da sauri.

Idan wasu dabbobin gida suna zaune a cikin gida, ya kamata ku ware cat ɗin mara lafiya nan da nan, kuma ku kula da duk gadaje, kwano da trays daga parasites. Wannan saboda Notoedres cati na iya zama na ɗan lokaci a waje da mazaunin da ya saba - kamar kwanaki 12. Don tabbatar da cewa sauran dabbobin ba su kamu da cutar ba, ya kamata kuma likita ya gan su.

Notoedrosis a cikin kuliyoyi: jiyya

A alƙawarin, likita ya gudanar da gwajin farko na dabbar, ya tattara fatalwar fata, sa'an nan kuma ya yi ganewar asali. Lokacin da aka tabbatar, lura da notoedrosis yana farawa a matakai da yawa:

  • ware cat daga sauran dabbobin gida, idan ba a yi wannan ba kafin alƙawari tare da likita;
  • aski;
  • yin wanka sau ɗaya a mako tare da shamfu na musamman wanda ke sassauta ɓawon burodi a fata;
  • kullum amfani da man shafawa tare da sulfur.

Ba a ba da shawarar sosai don cire ɓawon burodi da kanku ba, saboda wannan na iya haifar da kamuwa da cuta ta biyu. Idan cat ya nuna damuwa da yawa kuma yaga fata Likitan ya rubuta maganin kwantar da hankali.

Matakan hanyoyin kariya

Kamar yadda yake tare da sauran ƙwayoyin cuta, matakan rigakafin sun haɗa da:

  • ƙuntatawa kyauta na dabba,
  • maganin ticks da fleas,
  • dubawa akai-akai tare da likitan dabbobi,
  • tsaftace gadaje da wuraren zama na cat,
  • daidaita abincin dabbobi.

Yana da mahimmanci don saka idanu akan lafiyar cat, kamar yadda raunin rigakafi yana ƙara haɗarin kamuwa da cuta da rikitarwa.

Dubi kuma:

  • Wadanne cututtuka za ku iya kamawa daga cat?
  • Feline immunodeficiency virus: haddasawa, bayyanar cututtuka, tsinkaya
  • Mafi na kowa cututtuka cat: bayyanar cututtuka da magani

Leave a Reply