Horar da budgerigar: yadda za a koya masa yin magana, dokoki na asali, hanyoyin da hanyoyin horo
Articles

Horar da budgerigar: yadda za a koya masa yin magana, dokoki na asali, hanyoyin da hanyoyin horo

Babu shakka, da sa hannu alama na babban adadin parrots ne ikon magana da su. Tsuntsaye masu kaɗawa kuma ba a hana su wannan damar. Kuma koya musu magana bai fi kowane irin aku wahala ba. Don yin wannan, kawai kuna buƙatar yin haƙuri, juriya da sha'awar gane wannan aiki mai ban mamaki. Wasu mutane sun gaskata cewa aku suna magana ta hanyar fahimtar kalmomi. Wannan ba gaskiya bane. Wani ya yi iƙirarin cewa waɗannan tsuntsayen suna da na'urar rikodin murya ta ciki wanda ke sake yin sauti ba da gangan ba.

Amma ya zamana cewa bangarorin biyu sun yi daidai a hanyarsu. Bayan haka, amsar daidai tana da ban sha'awa sosai - tsuntsu ya fahimci abin da ya ce. A lokaci guda, ba koyaushe ba, amma ba a matakin kalmomi ba, amma tare da taimakon ra'ayoyin iri ɗaya, godiya ga abin da cats suka fahimci "ks-ks-ks". Shi ya sa ake so a ilmantar da aku ta yadda ya yi magana a halin da ake ciki. Wannan aikin ba shi da sauƙin isa, amma me ya sa ba ƙoƙarin aiwatar da shi ba? Don haka, da farko, bari mu gano dalilin da yasa aku magana?

Me yasa aku suke magana?

Wasu sun gaskata cewa haka suke sadarwa. Kuma lallai haka ne. fasaha aku kwaikwayon sautin yanayi yana da matukar taimako ga tsuntsaye a cikin yanayin zaman rayuwarsu. Wannan ya zama dole domin, a ce, dangane da aku, ta yadda za su iya yin cudanya da basira a cikin al’ummarsu ta tsuntsaye. A gaskiya ma, wannan shine yadda suke koyon harshe mai rikitarwa daga danginsu, wanda ya zama dole, misali, don jawo hankalin mace.

Amma wannan siffa ta su kuma tana aiki a lokuta inda budgerigars ba su cikin mazauninsu na halitta. Yana iya zama a gida kuma. Idan tsuntsu ya ji ana gaya masa wani abu sau da yawa (ko ma sau ƴan kaɗan), to lallai zai yi ƙoƙarin maimaita shi. Amma don wannan yana da mahimmanci muyi la'akari da batu ɗaya. Wavy aku dole ne ya gane mutumwanda yake horar da shi kamar abokin gaskiya. Babu wani hali da ya kamata ku ji tsoro idan kun kasa cimma sakamakon da ake so ba zato ba tsammani. Wannan zai ba shi tsoro ne kawai kuma tsarin karatun zai tsaya kawai, kuma ba za a sami fa'ida ba.

Onomatopoeia a cikin parrots har yanzu yana ƙarƙashin tasirin yanayi. Alal misali, sau da yawa yakan faru cewa tsuntsun da ya koyi magana ya ci gaba da faɗa masa cikin nutsuwa. Kuma wani lokacin tsuntsaye suna iya waƙa. Wannan kyakkyawan gani ne. Kuma aku kuma na iya rera wani duet tare da mai ku. Gabaɗaya, mai girma, amma yadda za a koya wa budgerigar magana da raira waƙa?

Дрессируем волнистого попугая

Ka'idoji na asali don koyar da aku yin magana

Tun daga farko, duk mutumin da yake so ya horar da wavy wakilin nau'in magana don yin wani abu fiye da kullun yana buƙatar fahimtar cewa ga parrots wannan ya zama nishaɗi. Kada ya ɗauki tsarin koyo a matsayin aiki. A wannan yanayin, za a shagaltar da shi, wanda zai haifar da mummunar tasiri ga tasiri. Hakanan kana bukatar ka bi wadannan shawarwari.don sanya tsarin ilmantarwa ya zama mai inganci yadda ya kamata.

  1. Kar a taɓa rufe kejin. Wasu masu budgerigars sun yi imanin cewa ta wannan hanyar tsuntsu za ta daina shagaltuwa da abubuwan motsa jiki na ɓangare na uku. Amma a aikace, ya bayyana cewa wannan kawai yana tsoratar da dabba mara kyau, wanda ke haifar da karuwa a cikin mummunan tasirin ku akan shi. Kuma wannan yana lalata amincin gashin gashin ku. Kuma yadda ake amfani da shi kuma ya zama dole, an riga an ambata a baya.
  2. Za ku iya fara koya wa tsuntsu yin waƙa da magana kawai lokacin da ya amince da ku. Wannan ya riga ya bayyana. Amma yadda za a duba? Komai mai sauqi ne. Tsuntsu bai kamata ya ji tsoro ya zauna a yatsan ku ba. Idan kun gudanar da sanya shi a hannun ku, to a cikin ka'idar bai kamata a sami matsala tare da koyo ba.
  3. Ya kamata a yi la'akari da wanda zai horar da tsuntsu. A matsayinka na mai mulki, mutum ɗaya ya kamata ya yi wannan tun daga farkon. Budgerigars, kamar kowane nau'in tsuntsayen nan, suna matukar sha'awar sadarwa da mutane. Kuma yana da kyau idan yana da abokin da yake son koya masa harshensa. Me zai hana a yi amfani da wannan dama ga tsuntsu idan mai aku yana so?
  4. Ya kamata a koya wa aku yin magana tun suna ƙanana. Akwai lura cewa Tsuntsaye ƙanana sun koyi magana da kyau kuma ƙamus ɗinsu ya fi na manya sauƙi.
  5. Ana kuma lura da bambancin ilmantarwa tsakanin wakilan jinsi daban-daban na waɗannan tsuntsaye. Dangane da saurin koyon magana ko rera waka, maza sun fi mata yawa. Haka kuma, na baya-bayan nan sun fi kyau a sake maimaita maganganun ɗan adam. Don haka idan kuna da mace, to kuna buƙatar yin haƙuri da yawa. Amma sakamakon zai zama mafi kyau.
  6. Kada a sami wasu sauti na ban mamaki yayin horo. Duk waɗannan ana ɗaukar su azaman hoto na gaba ɗaya, wanda zai iya karkatar da ko dai tsarin ilmantarwa kansa, kuma wannan zai haifar da raguwar tasirinsa, ko kuma sakamakon zai ɗan bambanta da abin da kuke so. Tsuntsun zai iya rage ingancin haifuwar waɗannan kalmomin da za a yi surutu da su, tunda su ma za su rubuta ta.

Waɗannan shawarwarin suna da sauƙi, amma idan kun bi su, to Tsuntsaye za su koyi sauƙi koda kuwa mata ne kuma shekarunsu ya wuce samartaka.

Umarni don koyar da budgerigars magana

Koyar da aku yin magana daidai yake da koya wa jariri kalmomi da bayanin abin da ake nufi. Gabaɗaya, ainihin abin koyo yana saukowa ba wai kawai aiwatar da maimaita kalmomi iri ɗaya sau goma ba, kamar magana da kaji. Me ya kamata a kula da shi don aku ya yi magana?

  1. Tun daga farko sai ka ga ko yana jin yunwa. Yi imani cewa idan tsuntsu bai ci isasshen abinci ba, to zai yi magana da kansa ba tare da taimakon ku ba. Kalmomin kawai ba za su kasance waɗanda kuke son ji ba. Za su zama ɗan zagi. To, wannan wasa ne. Amma duk da haka aku zai yi rashin lafiya kuma damuwar da yake ciki zai yi mummunan tasiri ga koyo. Kuna iya koya wa tsuntsu yin magana kawai lokacin da bai damu ba.
  2. Bayan haka, yi la'akari idan akwai wasu damuwa. Af, da yawa daga cikin m amo abubuwa tattauna a baya sashe ba za a iya sake haifar da tsuntsu kawai, hana ku daga jin dadin a fili pronunciation na kalmomi, amma kuma muhimmanci firgita shi. Kuma komai ya zo daidai da abin da ke cikin sakin layi na ƙarshe.
  3. Na gaba, kula don yin abota da tsuntsu. Wannan ya kamata a yi shi lafiya kuma a hankali. Yi magana da su, kula da waɗannan dabbobin da ƙauna, za ku iya bugun jini da ciyar da dadi. Bayan duk wannan, za ta fahimci cewa ba ka so ta cutar da ita kuma za ta fi son saduwa da ku rabin. Bayan budgerigar zai zauna a yatsanka cikin sauƙi, ci gaba zuwa mataki na gaba.
  4. Sa'an nan kuma mu ci gaba zuwa koyo. Yana da mahimmanci a fahimci cewa yayin da za ku sake maimaita maganganun da suka dace, mafi kyau. A wannan yanayin, babban abu shine kada a wuce gona da iri. A cikin ilmin halitta, akwai irin wannan kalma a matsayin yanki mafi kyau. Idan ƙarfin motsa jiki ya yi rauni sosai, to ba za ku ga wani amsa ba. Amma idan yana sama da al'ada, to yana iya ƙarewa da baƙin ciki ga psyche. Idan komai ya yi aiki, to zai zama ɓata lokaci ne kawai. Ba wai kawai suna cewa lokacin horar da karnuka ba, yakamata ku yi ƙoƙarin ba da kuzari na matsakaicin ƙarfi don kare ya koyi amsa masa da kyau. Hakanan zaka iya gwada kanka. Ƙara ƙarar don maƙwabta su ji. Bayan haka, kunnuwanku za su yi rauni nan da nan, ko kuma kan ku zai yi zafi a nan gaba. Haka yake ga aku, wanda kuma dole ne a horar da su lokacin horo.
  5. Yana da kyau a haɗa kalmomi da yanayi. Alal misali, za ku iya ba tsuntsu ya ci tare da kalmomin "Ina so in ci." Bayan wani lokaci wannan abin kara kuzari zai zama al'ada ga dabba mai kaɗawa kuma zai fara maimaita wadannan kalmomi da kansa lokacin da ya bukaci cin abinci. Don haka za ku fahimci cewa, hakika, lokacin abinci mai ban mamaki ya yi.

Idan kun bi waɗannan shawarwari, to, kajin zai sami jin daɗin koyo na gaske. Amma a lokaci guda, kar ka manta da haifar da gundura a gare shi. Wannan ita ce hanya mafi inganci. A wannan yanayin, kana buƙatar yin koyo don yin magana kawai nishaɗin da ke akwai ga aku. Akalla na ɗan lokaci, cire kayan wasa daga gare shi, wanda aka ba da kuɗin ƙarshe a cikin kantin sayar da dabbobi. Bayan horo, za a iya mayar da su wurinsu. Su zama ladansa don koya masa magana.

Kammalawa

Ba wai kawai ga aku ba, ƙoƙarin koya masa yin magana ya kamata ya zama fun, amma har ma a gare ku. Ya kamata ku ji daɗin wannan. Sa'an nan wannan ikhlasi zai kuma jefar da aminci. Yana da mahimmanci a tuna cewa dabbobi suna da kyakkyawar fahimtafiye da mutane, don haka kada ku damu. Ko da ba ku ba da shi ba, tsuntsu zai iya lura da rashin kwanciyar hankali a cikin tsarin ku, wanda tabbas zai wuce zuwa gare shi.

Leave a Reply