Me yasa cat yayi atishawa
Cats

Me yasa cat yayi atishawa

Idan cat ya yi atishawa sau ɗaya ko sau biyu, kada ku damu. Sneezing wani tsari ne na kariya wanda ke taimakawa dabbar kawar da barbashi da suka shiga hanci. 

Dalilin yana iya zama kawai ƙurar gida. Amma idan atishawa ya kasance akai-akai, tsawaita kuma tare da ƙarin alamun bayyanar, ya kamata ku yi hankali. Mun fahimci lokacin da kake buƙatar nuna dabba ga likitan dabbobi.

Cutar

Idan kuna mamakin ko kuliyoyi na iya samun mura, amsar ita ce eh. Yawancin lokaci, mura feline ana kiransa kamuwa da cutar ta herpesvirus a cikin kuliyoyi ko calcivirus. Baya ga waɗannan cututtuka, wasu na iya haifar da atishawa:

  • cututtuka na peritonitis,
  • viral immunodeficiency,
  • chlamydia,
  • bordetellosis,
  • mycoplasmosis.

A yayin da kamuwa da cuta, ban da atishawa, za ku lura da wasu alamun rashin lafiya a cikin dabba. Alal misali, kyanwa yana da idanu masu ruwa, yana cin abinci kadan, yana numfashi sosai, yana da hanci, ko yana da ciwon stool (zawo, maƙarƙashiya).

External irritants da allergens

Hancin kyanwa mai hankali zai iya amsawa ga hayaƙin taba, kowane turare, kyandir mai ƙamshi, pollen shuka, har ma da ɗanɗanon akwatin datti. Idan akwai rashin lafiyar jiki, zai isa ya cire tushen abin haushi daga cat - kuma duk abin da zai wuce. Yawancin lokaci cat ya kasance a faɗake, kuma ban da atishawa, babu wasu alamun bayyanar. Ta rike sha'awarta da yanayin rayuwarta.

Kamuwa da cuta tare da tsutsotsi

Helminthiasis kuma yana tare da tari, atishawa da lacrimation. A matsayinka na mai mulki, muna magana ne game da huhu ko tsutsotsi na zuciya. Kamuwa da cuta yana faruwa ta hanyar cizon sauro. Dirofilaria larvae sun shiga cikin jikin cat, suna tasowa, sannan suyi ƙaura zuwa cikin tsarin wurare dabam dabam da kuma arteries na huhu. Wannan cuta ce mai haɗari da za ta iya haifar da mutuwar dabba. 

raunin

Wani kyanwa yakan yi atishawa, alal misali, idan bakinta mai kauri ya tsage ko hancinta ya lalace yayin fadowa daga tsayi.

Jikin waje

Sha'awar Cat na iya buga muguwar wargi akan lafiyar dabbar. Ƙananan duwatsu, beads ko ma kwari suna iya shiga cikin hanci cikin sauƙi. Tare da irin wannan ci gaba na abubuwan da suka faru, cat ko dai yana hutawa da kansa, ko kuma zai buƙaci taimakon likitan dabbobi.

Sauran dalilai

A cikin tsofaffin kuliyoyi, dalilin sneezing na iya zama neoplasms a cikin kogin hanci, a cikin ƙananan kuliyoyi, polyp na nasopharyngeal na iya tasowa - wannan shine nau'i mai kyau. Ko kumburin tushen hakori na iya sa dabba ta yi atishawa. A wannan yanayin, za ku lura da wasu alamomi: warin baki daga cat da rashin abinci mara kyau.

Dalilan da ba su da lahani da ke sa kyanwa kullum yin atishawa da ƙullewa sun haɗa da karbar maganin alurar riga kafi. Ana yin allurar a cikin hancin dabba ta hanyar amfani da na'ura na musamman. A wannan yanayin, atishawa ƙaramin sakamako ne.

Abin da za a yi idan cat ya yi atishawa

Idan atishawa ba ta daina ba, ba ku sami abin haushi ba, ba ku sami maganin alurar riga kafi na ciki ba, kuma ku lura da wasu alamu masu raɗaɗi a cikin jin daɗin ku da halayen cat, tuntuɓi likitan ku. Zai bincika dabbar, gudanar da bincike mai mahimmanci. Misali, za su ɗauki swab don tabbatar da kamuwa da cuta, yin rhinoscopy, ko ma ɗaukar x-ray.

An ba da magani bisa ga ganewar asali. Idan yana da rashin lafiyar jiki, zai isa ya kawar da abubuwan da ke haifar da fushi, idan akwai kamuwa da cuta, ana buƙatar magani tare da maganin rigakafi, antibacterial ko antifungal. Mafi yawan lokuta ana yi wa Neoplasms magani ta hanyar tiyata.

Kada ku yi watsi da atishawa kuma kada ku jinkirta ziyarar ku ga likita don kada ku sanya dabbar ku cikin haɗari maras buƙata. Ka kiyaye cat ɗinka daga sauran dabbobi kafin ka je likitan dabbobi.

Yadda ake kare cat ɗinku daga cututtuka masu haɗari

Don guje wa matsala tare da lafiyar dabbar da kuke ƙauna, kuna buƙatar bin dokoki masu sauƙi:

  1. Bi da cat don tsutsotsi sau ɗaya kowane wata 1 kuma kowane wata don ƙuma.
  2. Samun allurar ku akan jadawalin. Alal misali, maganin rigakafi zai kare kariya daga cututtuka masu tsanani na feline: calcivirosis, rhinotracheitis, peritonitis mai cututtuka da sauransu.
  3. Ka guji hulɗa tsakanin kyanwar gida da dabbobin titi. Cututtuka da yawa ana kamuwa da su ta hantsi ko jini.
  4. A kai a kai gudanar da rigar tsaftacewa. Idan cat yana da haɗari ga allergies, to kada a yi amfani da kayan wanka.
  5. Kiyaye cat lafiya: kafa gidajen sauro, cire tsire-tsire na gida.
  6. Sau ɗaya a shekara, kai dabbar don gwajin rigakafi ga likitan dabbobi.

Leave a Reply