Haifuwa na nau'ikan kwadi daban-daban, yadda amphibians ke haifuwa
Articles

Haifuwa na nau'ikan kwadi daban-daban, yadda amphibians ke haifuwa

Kwadi na iya hayayyafa idan sun kai shekara hudu. Farkawa bayan barcin barci, manyan amphibians nan da nan suna garzaya zuwa ruwa mai tsiro, inda suke neman abokin tarayya wanda ya dace da girman. Namiji yakan yi dabaru iri-iri a gaban mace domin ya samu hankalinta, kamar rera waka da rawa da nuna bajinta da karfin hali. Bayan macen ta zabi saurayin da take so, sai su fara neman wurin da za su sa kwai su yi taki.

Wasannin Aure

Vote

Yawancin yatsun maza da kwazo sun jawo hankalin nasu jinsin halittu da murya, wacce ta bambanta da nau'ikan cricket, kuma a cikin wani yana kama da saba "qua-qua". Kuna iya samun muryoyin maza a cikin sauƙi a Intanet. Ƙarar murya a kan tafkin na maza ne, yayin da muryar mace ta kasance mai shiru ko ba ta nan gaba ɗaya.

Zawarcinta

  • Bayyanar da launi.

Maza na nau'ikan kwadi da yawa, alal misali, kwadi masu guba na wurare masu zafi, suna canza launin su yayin lokacin jima'i, suna zama baki. A wajen maza, ba kamar mace ba, idanu sun fi girma, gabobin hankali sun fi girma da girma da kuma kara girma, bi da bi, sannan ana kawata tafukan gaba da abin da ake kira daurin aure, wanda ya zama dole don saduwa da wanda aka zaba ba zai iya tserewa ba. .

  • Dance

Ana iya jawo hankalin mata da ƙungiyoyi daban-daban. Colostethus trinitatis kawai ya billa a hankali a kan reshe, kuma Colostethus palmatus ya shiga cikin yanayi mai ban sha'awa lokacin da suka ga mace a sararin sama, da sauran nau'ikan da ke zaune kusa da magudanan ruwa suna gudanar da kaɗa hannunsu ga mata.

Male Colostethus collaris yana yin rawan zawarci. Namiji yana rarrafe har zuwa mace ya yi kara da sauri, sa'an nan kuma ya yi rarrafe, ya yi tsalle da tsalle, yayin da yake daskarewa a kan kafafunsa na baya a tsaye. Idan wasan bai burge mace ba, sai ta ɗaga kai, tana nuna maƙogwaronta mai launin rawaya, wannan yana tsoratar da namiji. Idan mace tana son rawan namiji, to sai ta kalli rawa mai kyau, tana rarrafe zuwa wurare daban-daban domin ta fi ganin wasan namiji.

Wani lokaci manyan masu sauraro na iya taruwa: wata rana, yayin da suke lura da Colostethus collaris, masana kimiyya sun ƙidaya mata goma sha takwas waɗanda suka kalli namiji guda kuma suka koma wani matsayi a cikin synchrony. Da ya yi rawa, namijin ya fita a hankali, yayin da sau da yawa yakan juya don tabbatar da cewa uwargidan zuciya na biye da shi.

A cikin kwadi na zinare, akasin haka, mata fada ga maza. Bayan ta sami namijin da ya yi kururuwa, sai matar ta mari qafafun bayanta a jikinsa, ta dora masa tafukanta na gaba, za ta iya shafa kanta a hantar namijin. Namijin da ba shi da ƙwazo yana amsawa da kyau, amma ba koyaushe ba. An yi rikodin lokuta da yawa lokacin da irin wannan nau'in amphibian ya yi faɗa tsakanin mata da maza don abokin tarayya da suke so.

Hadi ko yadda kwadi ke haifuwa

Hadi da ke faruwa a waje

Irin wannan hadi yana faruwa sau da yawa a cikin kwadi. Karami na miji ya dunkule mace da tafin hannun sa na gaba sannan ya yi takin da mace ta haifa. Namiji ya rungumi mace a cikin yanayin amplexus, wanda akwai zaɓuɓɓuka guda uku.

  1. Bayan tafukan gaban mace, namijin yana yin girth (kwadi masu kaifi)
  2. Namijin ya kama mace a gaban gaɓoɓin baya (scaphiopus, spadefoot)
  3. Akwai gindin mace a wuyan (kwadin dart).

Hadi a ciki

Kadan kwadi masu guba (alal misali, Dendrobates granuliferus, Dendrobates auratus) ana haɗe su ta wata hanya dabam: mace da namiji suna juya kawunansu zuwa wasu wurare kuma suna haɗa cloacae. A cikin matsayi guda, hadi yana faruwa a cikin amphibians na nau'in Nectophrynoides, wanda ya fara haifar da ƙwai, sa'an nan kuma tadpoles a cikin mahaifa har sai an kammala tsarin metamorphosis Haihuwar kwadi cikakke.

Kwadi masu wutsiya na jinsin Ascaphus truei suna da takamaiman sashin haihuwa.

A lokacin kiwo, mazan galibi suna yin ƙayyadaddun ƙayyadaddun mating a tafin hannunsu na gaba. Tare da taimakon waɗannan kiraye-kirayen, namijin yana manne da jikin mace mai santsi. Gaskiya mai ban sha'awa: alal misali, a cikin toad na kowa (Bufo bufo), namiji ya hau kan mace mai nisa daga tafki kuma ya hau kan shi tsawon mita ɗari. Kuma wasu mazan na iya hawan mace bayan an kammala aikin saduwa, suna jiran mace ta yi gida kuma sa qwai a ciki.

Idan tsarin jima'i ya faru a cikin ruwa, namiji zai iya riƙe ƙwai da aka haifa ta mace, yana danna kafafunsa na baya don samun lokaci don takin ƙwai (nau'i - Bufo boreas). Sau da yawa, maza suna iya haɗuwa su hau kan maza waɗanda ba sa son shi a fili. "Wanda aka azabtar" yana sake haifar da takamaiman sauti da rawar jiki, wato baya, kuma yana tilasta ka ka tashi da kanka. Har ila yau, mata suna nuna hali a ƙarshen aikin hadi, kodayake wani lokacin namiji da kansa zai iya sakin mace idan ya ji cewa cikinta ya yi laushi kuma babu komai. Sau da yawa, mata suna girgiza mazan da suka yi kasala don sauka, suna jujjuya gefensu kuma suna shimfiɗa gaɓoɓin bayansu.

Soitie - amplecus

Nau'in ampplexus

Kwadi suna yin ƙwai, kamar kifi, tun da caviar (kwai) da embryos ba su da daidaituwa don ci gaba a ƙasa (anamnia). Daban-daban na amphibians suna ajiye ƙwai a wurare masu ban mamaki:

  • cikin burrows, gangaren da ke gangarowa cikin ruwa. Lokacin da tadpole ya ƙyanƙyashe, yakan birgima cikin ruwa, inda ya ci gaba da haɓakawa;
  • macen da aka tattara a cikin fatarta ta zama gida ko dunƙulewa, sannan ta ɗaure gidan ga ganyen da ke rataye a kan tafki;
  • wasu suna nannade kowane kwai a cikin wani ganye daban na bishiya ko kuma rataye bisa ruwa;
  • mace na nau'in Hylambates brevirostris gabaɗaya ƙyanƙyashe qwai a bakinsa. Maza na nau'in rhinoderm na Darwin suna da jaka na musamman a cikin makogwaro, inda suke ɗaukar ƙwai da mace ta shimfiɗa;
  • Kwadi masu kunkuntar baki suna rayuwa ne a wurare masu busasshiyar ƙasa, waɗanda ke yin ƙwai a cikin ƙasa mai ɗanɗano, inda tadpole ke tasowa, kuma kafaffen amphibian yana rarrafe kan ƙasa;
  • matan jinsin Pipa suna ɗaukar ƙwai a kansu. Bayan an yi takin, sai namijin ya matsa su a bayan mace da cikinsa, yana sa ƙwai a jere. Qwai da ke manne da shuke-shuke ko a kasan tafki ba zai iya girma ya mutu ba. Suna tsira ne kawai a bayan mace. Bayan 'yan sa'o'i biyu bayan kwanciya, wani taro mai launin toka mai launin toka yana samuwa a bayan mace, wanda aka binne ƙwai a ciki, sannan mace ta yi molts;
  • wasu nau'ikan mata suna yin sandunan zobe daga jikinsu;
  • a wasu nau’in kwadi, ana samun abin da ake kira jakar tsintsiya a cikin folds na fata a bayansa, inda amphibian ke ɗaukar ƙwai;
  • wasu nau'in kwadi na Australiya qwai a ciki da tadpoles. Don lokacin gestation a cikin ciki tare da taimakon prostaglandin, aikin samar da ruwan 'ya'yan itace na ciki yana kashe.

Domin dukan tsawon lokacin tadpole gestation, wanda yana da watanni biyu, frog ba ya cin wani abu, yayin da yake aiki. A wannan lokacin, ta kan yi amfani da ma'ajiyar glycogen da kitsen da ke cikin hanta kawai. Bayan tsarin ciki na kwadi, hanta kwadin yana raguwa da girma da kashi uku kuma babu wani kitsen da ya rage a cikin ciki a ƙarƙashin fata.

Bayan haifuwa, yawancin mata suna barin ƙugiya, da kuma zubar da ruwa, suna zuwa wuraren da suka saba.

Kwai yawanci ana kewaye da manya gelatinous Layer. Harsashin kwai yana taka rawar gani sosai, domin kwan yana kare shi daga bushewa, daga lalacewa, kuma mafi mahimmanci, yana kare shi daga cinyewa.

Bayan kwanciya, bayan wani lokaci, harsashi na ƙwai ya kumbura kuma ya zama wani Layer gelatinous m, a ciki wanda kwai yana gani. Rabin babba na kwai yana da duhu, kuma rabin rabin, akasin haka, haske ne. Bangaren duhu yana ƙara zafi, yayin da yake amfani da hasken rana da kyau. A yawancin nau'ikan amphibians, ƙullun ƙwai suna iyo zuwa saman tafki, inda ruwa ya fi zafi.

Ƙananan zafin ruwa yana jinkirta haɓakar tayin. Idan yanayi yana da dumi, kwai ya raba sau da yawa kuma ya zama amfrayo mai yawa. Bayan makonni biyu, wani tadpole, tsutsa kwadi, ya fito daga cikin kwan.

Tadpole da ci gabanta

Bayan barin spawn tadpole ya fada cikin ruwa. Tuni bayan kwanaki 5, bayan da ya yi amfani da kayan abinci na ƙwai, zai iya yin iyo kuma ya ci da kansa. Yana samar da baki mai kamun baki. Tadpole yana ciyarwa akan algae protozoan da sauran ƙananan ƙwayoyin ruwa.

A wannan lokacin, jiki, kai, da wutsiya sun riga sun bayyana a cikin tadpoles.

Kan tadpole babba ne, babu gaɓoɓi, ƙarshen caudal na jiki yana taka rawar fin, kuma ana lura da layi na gefe, kuma akwai mai tsotsa kusa da bakin (wanda ake iya gane asalin tadpole ta hanyar tsotsa). Kwanaki biyu bayan haka, ratar da ke gefen bakin ya cika da wani kamanni na bakin tsuntsu, wanda ke aiki a matsayin mai yankan waya lokacin da tadpole ya ci abinci. Tadpoles suna da ƙugiya tare da buɗewar gill. A farkon ci gaba, sun kasance na waje, amma a cikin ci gaba da ci gaba sun canza kuma suna haɗawa da gill arches, wanda ke cikin pharynx, yayin da suke aiki a matsayin gills na ciki na yau da kullum. Tadpole yana da zuciya mai ɗaki biyu da zagayawa ɗaya.

A cewar tsarin jiki, tadpole a farkon ci gaba yana kusa da kifi, kuma ya girma, ya riga ya yi kama da nau'in nau'i mai rarrafe.

Bayan wata biyu ko uku, taddun sun yi girma, sannan kafafun gaba, wutsiya ta fara raguwa, sannan ta bace. A lokaci guda kuma, huhu kuma yana tasowa.. Bayan da aka kafa don numfashi a ƙasa, tadpole ya fara hawan zuwa saman tafki don haɗiye iska. Canji da haɓaka sun dogara da yawa akan yanayin zafi.

Tadpoles da farko suna ciyar da abinci na asalin shuka, amma a hankali suna ci gaba zuwa abincin nau'in dabba. Kwadon da aka kafa zai iya zuwa bakin teku idan nau'in halittu ne na duniya, ko kuma ya ci gaba da rayuwa a cikin ruwa idan nau'in ruwa ne. Kwadin da suka zo bakin teku ’yan kasa ne. Amphibians da ke sa ƙwai a ƙasa wani lokaci suna ci gaba da haɓaka ba tare da tsarin metamorphosis ba, wato, ta hanyar haɓaka kai tsaye. Tsarin ci gaba yana ɗaukar kimanin watanni biyu zuwa uku, tun daga farkon saka ƙwai zuwa ƙarshen ci gaban tadpole zuwa cikakken kwadi.

Amphibious guba dart kwadi nuna hali mai ban sha'awa. Bayan ƙwayayen ƙwai, macen da ke bayanta, ɗaya bayan ɗaya, tana tura su zuwa saman bishiyu zuwa fulawa, inda ruwa ke taruwa bayan ruwan sama. Irin wannan tafkin shine ɗakin yara mai kyau, inda yara ke ci gaba da girma. Abincin su ƙwai ne marasa taki.

Ana samun ikon haifuwa a cikin yara a kusan shekara ta uku na rayuwa.

Bayan tsarin kiwo koren kwadi na zama a cikin ruwa ko ci gaba a bakin tekun kusa da tafki, yayin da launin ruwan kasa ya tafi ƙasa daga tafki. Halin masu amphibians an ƙaddara shi da zafi. A cikin yanayi mai zafi, bushewa, kwadi masu launin ruwan kasa ba su da tabbas, yayin da suke ɓoye daga hasken rana. Amma bayan faduwar rana, suna da lokacin farauta. Tunda koren kwadi na rayuwa a cikin ruwa ko kusa da ruwa, suma suna farauta a lokacin hasken rana.

Tare da farkon lokacin sanyi, kwadi masu launin ruwan kasa suna motsawa zuwa tafki. Lokacin da zafin ruwa ya zama mafi girma fiye da zafin iska, kwadi mai launin ruwan kasa da kore suna nutsewa zuwa kasan tafki na tsawon lokacin sanyi na hunturu.

Leave a Reply