Babban cututtuka na kwikwiyo
Duk game da kwikwiyo

Babban cututtuka na kwikwiyo

cututtuka

Wannan rukunin ya haɗa da distemper canine, ciwon hanta mai yaduwa, parvovirus enteritis da tracheobronchitis mai kamuwa da cuta. 'Yan kwikwiyo da ƙananan karnuka sun fi kamuwa da waɗannan cututtuka, tare da dabbobin da ba a yi musu rigakafi ko ba su cika ba a cikin haɗari mafi girma.

Nan da nan bayan haihuwa, da kashi na farko na madarar uwa, kwikwiyo na samun maganin rigakafi da ke wanzuwa a cikin jinin jarirai har zuwa makonni 8-10, wanda shine dalilin da ya sa ya kamata a fara yin rigakafin kamuwa da cututtuka a wannan shekarun, in ba haka ba. kwikwiyo ba zai zama mai karewa daga waɗannan cututtuka ba. Babban alamomin kamuwa da cutar kwayar cuta sune kasala, zazzabi, kin abinci, amai, gudawa, fitar hanci da idanu, da tari. Mafi kyawun taimako a cikin wannan yanayin shine saurin ziyartar asibitin dabbobi, saboda sakamakon amai da gudawa a cikin karnuka, kamar kyanwa, da kuma yara ƙanana, rashin ruwa yana farawa da sauri, wanda ke cutar da tsinkaye kuma yana ƙara wahala magani. .

Cututtukan yawanci suna da tsanani kuma ba sa tafiya da kansu, don haka mafi kyawun abin da ɗan kwikwiyo zai iya yi lokacin da lafiyar dabbobin su ta canza shi ne ya nemi taimakon likitan dabbobi da wuri-wuri.

Cututtukan parasitic

Kwana sau da yawa suna shan wahala daga ƙwayoyin cuta na waje, waɗanda suka haɗa da fleas, kunne (otodectosis) ko scabies (sarcoptic mange) mites, da kamuwa da cuta tare da wani ƙwayar cuta na waje, cheyletiella, ba sabon abu bane. Duk waɗannan cututtuka suna bayyana ta hanyar itching na fata, zazzagewa, cututtukan fata na biyu da asarar gashi. Otodectosis yana nunawa ta hanyar itching na kunnuwa da kuma kasancewar fitarwa a cikin lumen na canal audio. Juvenile demodicosis yawanci yana faruwa a cikin karnuka masu ƙanƙan da shekaru 1,5.

Duk 'yan kwikwiyo suna kamuwa da ƙwayoyin cuta na ciki, don haka yin amfani da magungunan antihelminthic na yau da kullum da akai-akai shine ma'auni mai mahimmanci. Idan an sami tsutsotsi a cikin najasar kwikwiyo, yana da kyau a tattara ƙwayoyin cuta don bincike, wannan zai taimaka muku zaɓin magani mai mahimmanci da tsarin kulawa musamman akan cututtukan da aka gano.

Babu wani wakili na antiparasitic na duniya wanda zai kawar da kwikwiyo daga cikin parasites na ciki sau ɗaya kuma gaba ɗaya, yana da mahimmanci a kai a kai a yi amfani da wakilai na musamman daidai da shawarwarin likitan dabbobi.

Rashin bayyanar cututtuka a cikin ƙwayar kwikwiyo baya cire kamuwa da cuta tare da helminths, a mafi yawan lokuta mamayewa yana da asymptomatic.

Damuwar abinci mai gina jiki da damuwa na abinci

Puppeous puppies suna yin tunanin duniya, sau da yawa karawa ku ci duk abin da suke haɗuwa akan hanyarsu. Yana iya zama sharar abinci da aka samu akan titi, “taska” daga kwandon shara, ko abinci daga tebur idan ɗan kwikwiyo ya kai ga bazata. Duk wadannan liyafa sukan kare da amai da gudawa.

Abin takaici, ƴan ƙwanƙwasa sukan ci buhunan robobi, naɗaɗɗen abinci, wanda zai iya haifar da toshewar hanji. Hakanan ana iya haifar da shi ta hanyar haɗiye safa ko sassan kayan wasan yara.

Rauni, hadurran cikin gida

Kamar duk yara, kwikwiyo sukan ji rauni, wannan ya faru ne saboda karuwar aiki da rashin kwarewa. Mafi na kowa shine karyewar kashi da sprains.

Abin takaici, ƴan ƴan ƙanƙara galibi motoci ne suka buge su ko kuma wasu su cije su. karnuka.

A cikin gidan ma, akwai barazana ga lafiyar dabbobi, musamman jarirai. Misali, sinadarai na gida na iya zama mai guba sosai har ma da kisa ga dabbobi, don haka a kiyaye kayayyakin tsaftacewa, da kayan wanke-wanke, da sauran kayayyakin gida ba tare da ’yan kwikwiyo da yara ba.

Leave a Reply